Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

वाव.. सोन्याने दिला आधार म्हणून सरकारला मिळाला दिलासा.. पहा, यंदा नेमके काय घडलेय..?

दिल्ली : फेब्रुवारी महिन्याची सुरुवात सरकारसाठी चांगली ठरली आहे. कारण, 4 फेब्रुवारी रोजी संपलेल्या आठवड्यात देशाच्या परकीय चलनसाठ्यात पुन्हा वाढ झाली आहे. याआधी मागच्या आठवड्यात हा साठा घटला होता. 4 फेब्रुवारी 2022 रोजी संपलेल्या आठवड्यात देशाचा परकीय चलन साठा $2.198 अब्जने वाढून $631.953 अब्ज झाला आहे. आरबीआयने शुक्रवारी जारी केलेल्या आकडेवारीत ही माहिती देण्यात आली आहे.

Advertisement

याआधी, 28 जानेवारी रोजी संपलेल्या शेवटच्या आठवड्यात परकीय चलन साठा $4.531 अब्ज डॉलरने कमी होऊन $629.755 अब्ज झाला होता. RBI च्या आकडेवारीनुसार, 21 जानेवारी रोजी संपलेल्या आठवड्यात परकीय चलन साठा 67.8 कोटी डॉलरने कमी होऊन $634.287 अब्ज झाला आहे.

Advertisement

RBI च्या साप्ताहिक आकडेवारीनुसार, 4 फेब्रुवारी रोजी संपलेल्या आठवड्यात परकीय चलन साठ्यात वाढ होण्याचे कारण म्हणजे परकीय चलन मालमत्ता (FCA) आणि सोन्याच्या साठ्यात झालेली वाढ. जे एकूण चलन साठ्याचा महत्त्वपूर्ण भाग मानले जाते. RBI डेटानुसार, परकीय चलन मालमत्ता या आठवड्यात $2.251 अब्जने वाढून $568.329 अब्ज झाले. डॉलरमध्ये नामांकित, FCA मध्ये परकीय चलनाच्या साठ्यामध्ये असलेल्या युरो, पौंड आणि येन सारख्या इतर विदेशी चलनांच्या मूल्यामध्ये वाढ किंवा घट होण्याचा परिणाम देखील समाविष्ट असतो.

Loading...
Advertisement

याशिवाय, अहवालाच्या आठवड्यात सोन्याच्या साठ्याचे मूल्य 21 लाख डॉलरने कमी होऊन $39.283 अब्ज झाले. आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीमध्ये देशाचा SDR (विशेष आहरण अधिकार) 9.8 कोटी डॉलरने वाढून $ 19.108 अब्ज झाला आहे. IMF मधील देशाचा चलन साठा 5.9 कोटी डॉलरने वाढून $ 5.233 अब्ज झाला आहे.

Advertisement

दरम्यान, जेव्हा आपण परदेशाकडून कोणतीही वस्तू खरेदी करतो तेव्हा त्याचे व्यवहार डॉलरमध्ये होतात. अशा परिस्थितीत आयातीला मदत करण्यासाठी परकीय चलनाचा साठा असणे आवश्यक आहे. परदेशातून येणारी गुंतवणूक अचानक कमी झाली, तर त्या वेळी त्याचे महत्त्व आणखी वाढते. जर परकीय चलनाच्या साठ्यात वाढ होत असेल तर याचा अर्थ देशात मोठ्या प्रमाणात परकीय गुंतवणूक येत आहे. परकीय गुंतवणूक ही अर्थव्यवस्थेसाठी खूप महत्त्वाची आहे.

Advertisement

नव्या वर्षात खुशखबर..! घटत चाललेला परकीय चलन साठा वाढला; फक्त सात दिवसात ‘इतक्या’ डॉलरची पडली भर

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply