Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

केंद्र सरकारच्या ‘त्या’ योजनेत 20 कंपन्यांना मंजुरी.. पहा, तुमचा कसा होणार फायदा..?

मुंबई : केंद्र सरकारने स्वच्छ इंधन वाहनांना प्रोत्साहन देण्यासाठी अलीकडेच जाहीर केलेल्या PLI योजनेसाठी देशातील 20 कार कंपन्यांना मान्यता दिली आहे. या कार उत्पादकांमध्ये टाटा मोटर्स, महिंद्रा, ह्युंदाई आणि किआ सारख्या कंपन्यांचा समावेश आहे. एकूण 115 कार उत्पादकांनी PLI साठी अर्ज केले होते.

Advertisement

या यादीत मारुती सुझुकी ही एकमेव मोठी कंपनी आहे जिला ही मान्यता मिळालेली नाही. अहवालानुसार, मारुती सुझुकीने निकषांची पूर्तता करण्यात अयशस्वी झाल्यामुळे त्याची मूळ कंपनी सुझुकी मोटरच्या समर्थनार्थ अर्ज मागे घेतला. या निवडलेल्या 20 कार कंपन्यांपैकी, काही दुचाकी निर्माते जसे की Ola Electric, TVS, Hero MotoCorp, Bajaj Auto आणि Piaggio हे काही दुचाकी उत्पादक आहेत ज्यांना प्रोत्साहन दिले गेले आहे. तसेच नवीन नॉन-ऑटोमोटिव्ह श्रेणीमध्ये यासाठी ओला इलेक्ट्रिकची निवड करण्यात आली आहे.

Loading...
Advertisement

देशातील ऑटोमोबाइल आणि घटक उद्योगासाठी केंद्राच्या PLI योजनेचा भाग असलेल्या ‘चॅम्पियन OEM प्रोत्साहन योजने’साठी 20 कार उत्पादकांची निवड करण्यात आली आहे. केंद्राने गेल्या वर्षी 23 सप्टेंबर रोजी पीएलआय योजना सुरू केली होती. वाहन क्षेत्रासाठी, या योजनेला 25,938 कोटी रुपये खर्चाची मान्यता देण्यात आली आहे. देशात इलेक्ट्रिक आणि हायड्रोजन इंधनावर चालणाऱ्या वाहनांच्या उत्पादनाला प्रोत्साहन देणे हा या योजनेचा उद्देश आहे.

Advertisement

पीएलआय योजनेंतर्गत मिळालेल्या प्रोत्साहनांमुळे पुढील 5 वर्षांत या क्षेत्रात 42 हजार 500 कोटी रुपयांची गुंतवणूक येईल, अशी अपेक्षा आहे. यामुळे 7.5 लाख नवीन रोजगाराच्या संधी निर्माण होतील. तसेच 2.3 लाख कोटी रुपयांचे उत्पादन वाढेल. 2021-22 च्या अर्थसंकल्पात सरकारने 13 वेगवेगळ्या क्षेत्रांसाठी PLI योजना जाहीर केली होती. कंपन्यांना दरवर्षी उत्पादनाचे लक्ष्य दिले जाईल आणि ते पूर्ण केल्यावर सरकार उत्पादन मूल्याच्या 4 टक्के रोख प्रोत्साहन म्हणून परत करू शकते.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply