Take a fresh look at your lifestyle.

IPO Update : … तर या वर्षात येऊ शकतात तब्बल 2 लाख कोटींचे आयपीओ; पहा, काय आहे कंपन्यांची तयारी..

मुंबई : शेअर बाजारात आयपीओला विशेष महत्त्व आहे. प्रत्येक गुंतवणूकदार IPO ची वाट पाहतो आणि चांगल्या कंपन्यांमध्ये सुरुवातीची गुंतवणूक करू इच्छितो. 2021 मध्ये देशात 60 हून अधिक कंपन्यांनी त्यांचे IPO आणले आणि बहुतेक कंपन्यांनी चांगला परतावा दिला. 2021 मध्ये आलेल्या आयपीओची संख्या गेल्या तीन वर्षातही नव्हती.

Advertisement

2022 मध्ये देखील आतापर्यंत 2 IPO नोंदणी झाले आहेत. नवीनतम IPO Adani Wilmer फक्त 4 दिवसात 80 टक्क्यांपर्यंत परतावा देत आहे. एकूणच आपण असे म्हणू शकतो की आतापर्यंत शेअर बाजार आयपीओने गजबजला आहे. पण प्रश्न असा आहे की, आगामी काळातही आयपीओ येणार आहेत का, चला तर मग जाणून घेऊ की पुढील काही दिवसात किती आयपीओ येणार आहेत.

Advertisement

2021 च्या धर्तीवर, 2022 चे IPO मार्केट देखील धमाकेदार राहण्याची शक्यता आहे. यंदाही अनेक विक्रम मोडीत निघणार आहेत. एका अहवालानुसार, 2022 मध्ये देखील 2 लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त रकमेचे आयपीओ येऊ शकतात. म्हणजेच पुढील वर्षीही गुंतवणूकदारांना आयपीओमधून पैसे कमविण्याची संधी मिळेल. LIC हा देशाच्या इतिहासातील सर्वात मोठा IPO असेल, ज्याची गुंतवणूकदार आतुरतेने वाट पाहत आहेत.

Advertisement

31 डिसेंबर 2021 पर्यंत, SEBI कडे $15 अब्ज किमतीच्या IPO (स्वतंत्रपणे) साठी अर्ज दाखल करण्यात आले होते. अंदाजानुसार, लार्ज-कॅप आणि मिड-कॅपमधील अनेक कंपन्या $11 अब्ज किमतीचे आणखी अर्ज दाखल करण्याची शक्यता आहे. ब्रोकरेजचे पूर्णवेळ संचालक व्ही जयशंकर म्हणाले की 2022 हे वर्ष पैसे उभारण्यासाठी चांगले असेल.

Advertisement

2022 मध्ये आतापर्यंत 2 IPO आले आहेत. पहिला AGS Transact आणि दुसरा Adani Wilmar. AGS Transact Technologies चा IPO सध्या 16% नकारात्मक परतावा देत आहे, परंतु Adani Wilmar सुमारे 80% चा सकारात्मक परतावा देत आहे. याशिवाय, वेदांत फॅशन्सच्या IPO चे वाटप आज आहे आणि ते 16 फेब्रुवारीला लिस्ट केले जाऊ शकते. यानंतर LIC चा IPO येईल. एलआयसीनंतरही दिल्लीवेरी, ओला, फार्मसी आणि बजाज एनर्जी सारख्या अनेक कंपन्या या यादीत आहेत.

Advertisement

अदानी विल्मरचा आयपीओ 230 रुपयांवरून 419 रुपयांपर्यंत वाढला आहे. शुक्रवार, 11 फेब्रुवारी 2022 रोजी, BSE वर त्याचा दर 419 रुपयांवर पोहोचला. मात्र, बाजारात घसरण झाल्यानंतर भाव थोडे कमी झाले. मात्र सलामीनंतर सलग चौथ्या दिवशीही तेजी पाहायला मिळाली. हा साठा 80 टक्क्यांपर्यंत गेला आहे.

Advertisement

2021 च्या आधी तीन वर्षात आलेल्या एकूण IPO पेक्षा एकट्या 2021 मध्ये जास्त IPO आले आहेत. 2018 मध्ये 25 IPO लाँच करण्यात आले. त्यानंतर 2019 मध्ये 16 IPO आणि 2020 मध्ये 18 IPO आले. अशा प्रकारे गेल्या 3 वर्षात एकूण 59 IPO आले. त्या तुलनेत एकट्या 2021 मध्ये 63 IPO बाजारात आले आहेत.

Advertisement

कधी येणार ‘एलआयसी’ चा ‘आयपीओ’..? सरकारने दिलेय उत्तर.. जाणून घेण्यासाठी वाचा महत्वाची माहिती..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply