Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

क्रिप्टोकरन्सीमधून मिळणाऱ्या कमाईवर कसे राहणार कराचे गणित.. जाणून घ्या काही मुद्दे

मुंबई : 2022 च्या बजेटमध्ये क्रिप्टोकरन्सीसह व्हर्च्युअल डिजिटल मालमत्ता (VDA) हस्तांतरणातून मिळणाऱ्या कमाईवर 30 टक्के कर जाहीर केला आहे. दरम्यान, कर दायित्वाबाबत अनेक गुंतवणूकदारांमध्ये संभ्रम आहे. आरबीआय काही नियम आणेल तेव्हाच करावरील चित्र पूर्णपणे स्पष्ट होईल. क्रिप्टोवरील कराचे गणित स्पष्ट करणारे काही मुद्दे  आहोत.

Advertisement

क्रिप्टोकरन्सी किंवा इतर VDA मधील गुंतवणुकीवर वैयक्तिक करदात्याचे एकूण कर दायित्व ही अशा मालमत्तेच्या हस्तांतरण किंवा व्यवहारातून मिळणाऱ्या कमाईची बेरीज असेल. 2022-23 पासून क्रिप्टोकरन्सी आणि NFT सह डिजिटल मालमत्तांच्या हस्तांतरण किंवा विक्रीतून मिळणाऱ्या नफ्यावर 30 टक्के कर लागू होईल.

Advertisement

याचा अर्थ असा की जर करदात्याने आभासी डिजिटल मालमत्तेच्या हस्तांतरणातून कोणतेही उत्पन्न मिळवले असेल तर त्याला त्या उत्पन्नावर 30 टक्के दराने कर भरावा लागेल. या स्रोतातून मिळणाऱ्या उत्पन्नावरील कराच्या गणनेमध्ये इतर स्त्रोतांकडून मिळणारे उत्पन्न समाविष्ट केले जाणार नाही. गुंतवणुकदारांनी हे देखील लक्षात घ्यावे की क्रिप्टोकरन्सीमधून होणारे नुकसान सेट केले जाऊ शकत नाही किंवा पुढे नेले जाऊ शकत नाही.

Loading...
Advertisement

समजा, करदात्याचे एकूण करपात्र उत्पन्न रु.2 लाख आहे. यापैकी 40,000 रुपये VDA हस्तांतरणातून मिळणारे उत्पन्न आहे. यावर 30 टक्के स्लॅबमध्ये 12,000 रुपये कर भरावा लागेल, तर 1.6 लाख रुपये स्लॅबनुसार कर भरावा लागेल. क्रिप्टोकरन्सीवरील कर दराबाबत तज्ञांची वेगवेगळी मते आहेत. जेव्हा आरबीआय आभासी मालमत्तेवरील कर दायित्वासाठी एक फ्रेमवर्क तयार करेल तेव्हाच यावरील चित्र स्पष्ट होईल. या उत्पन्नावर केवळ 30 टक्के कर भरावा लागेल, असे अनेक तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. तर काहींच्या मते या करात अधिभाराचाही समावेश असेल.

Advertisement

क्रिप्टोकरन्सी मालमत्तेतून मिळणाऱ्या उत्पन्नावर अधिभार आणि उपकरासह 30 टक्के कर लागू होईल. अशा परिस्थितीत, करपात्र उत्पन्नाच्या आधारावर 10 टक्के, 15 टक्के, 25 टक्के आणि 37 टक्के दराने अधिभार आकारला जाईल. अधिभाराच्या रकमेच्या 4 टक्के दराने कर आणि उपकर देखील लागू शकतो. आकारले जावे. क्रिप्टो मालमत्तेच्या हस्तांतरणामुळे होणारे नुकसान सेट केले जाऊ शकत नाही किंवा इतर कोणत्याही कमाईमध्ये पुढे नेले जाऊ शकत नाही. तथापि, त्याच्या हस्तांतरणामुळे होणारा तोटा त्याच आर्थिक वर्षात क्रिप्टो मालमत्तेच्या हस्तांतरणामुळे उद्भवलेल्या नफ्यासह सेट केला जाऊ शकतो.

Advertisement

समजा, करदात्याचे वेतन उत्पन्न 20 लाख रुपये आहे. त्याने एक क्रिप्टोकरन्सी विकून 5 लाख रुपयांचा नफा कमावला आणि इतर आभासी मालमत्तांच्या विक्रीतून लाखांचे नुकसान झाले. अशा परिस्थितीत तो तोटा दूर करू शकतो. त्याला दोन्ही क्रिप्टोकरन्सीच्या विक्रीतून 3 लाख रुपयांच्या निव्वळ नफ्यावर कर भरावा लागेल.
याशिवाय अधिभार (या प्रकरणात () आणि या प्रकरणात उपकर) देखील भरावा लागेल. अशा प्रकारे, त्या करदात्याला एकूण 31.2% दराने कर भरावा लागेल. आयकर कायद्याच्या कलम 115 BAC अंतर्गत करदात्याने पर्यायी कर व्यवस्था निवडली आहे की नाही यावर देखील ते अवलंबून असेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply