Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Budget 2022 : पहा बजेटमुळे कसा बसणार आहे खिशाला फटका..!

मुंबई : अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी या अर्थसंकल्पात घोषणांद्वारे सांगितले की कोणत्या वस्तू स्वस्त होतील आणि कोणत्या महाग होणार आहेत. किंबहुना त्यांनी सर्व गोष्टींवरील कस्टम ड्युटी, आयात शुल्क यासह सर्व शुल्क वाढवण्याबद्दल आणि कमी करण्याबद्दल बोलले. या घोषणांमुळे काय स्वस्त आणि महाग होणार हे जाणून घेऊया.

Loading...
Advertisement

चामडे, कापड, कृषी वस्तू, पॅकेजिंग बॉक्स, पॉलिश केलेले हिरे, विदेशी छत्र्या, मोबाईल फोन चार्जर आणि रत्ने आणि दागिने स्वस्त होतील. रत्ने आणि दागिन्यांवरचे कस्टम ड्युटी ५ टक्के करण्यात आली आहे. आयात शुल्कातून सूट काढून भांडवली वस्तूंवर ७.५ टक्के आयात शुल्क लावण्यात आले आहे. केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी केंद्रीय अर्थसंकल्प २०२१ मध्ये प्रत्यक्ष करदात्यांना कोणताही दिलासा दिला नाही. तथापि, सरकारने दारू, चणे, वाटाणे, मसूर यासह अनेक उत्पादनांवर कृषी पायाभूत सुविधा उपकर लागू करण्याची घोषणा केली होती. निर्मला सीतारामन यांनी कस्टममध्ये ४०० हून अधिक सवलतींचे पुनरावलोकन करण्याचा प्रस्ताव दिला आहे. अनेक प्रकारच्या कच्च्या मालावर कस्टम ड्युटी वाढवण्यात आली आहे आणि काही स्टील उत्पादनांवरील शुल्क हटवण्यात आले आहे. पुढे, तांब्याच्या भंगारावरील शुल्क ५ % वरून २.५ % पर्यंत कमी केले. मोबाईलच्या काही भागांवर २.५ टक्के शुल्क लावण्यात आले आहे. मागील अर्थसंकल्पात कापूस, रेशीम, प्लास्टिक, चामडे, इलेक्ट्रॉनिक्स वस्तू, ऑटो पार्ट्स, सोलर उत्पादने, मोबाईल, चार्जर, आयात केलेले कपडे, रत्ने, एलईडी बल्ब, फ्रीज/एसी आणि मद्य महाग झाले आहे. दुसरीकडे नायलॉनचे कपडे, लोखंड, स्टील, तांब्याच्या वस्तू, सोने, चांदी, प्लॅटिनम या वस्तू स्वस्त झाल्या.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply