Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Budget 2022 : सरकारने आरोग्याला दिलाय बूस्टर डोस..! डिजिटल आरोग्यामुळे लोकांना मिळणार दिलासा; जाणून घ्या..

मुंबई : गेल्या दोन वर्षांहून अधिक काळ देश कोरोनाच्या संकटात सापडला आहे. आतापर्यंतच्या कोरोनाच्या तीन लाटांचा आरोग्य क्षेत्रावर गंभीर परिणाम झाला आहे. विशेषत: एप्रिल-जून 2021 दरम्यानच्या कोरोनाच्या दुसऱ्या लाटेने आरोग्याच्या पायाभूत सुविधांसमोर मोठी आव्हाने उभी केली. या सर्व गोष्टी लक्षात घेऊन केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी 2022-23 च्या अर्थसंकल्पात आरोग्य क्षेत्राच्या विकासाबाबत अशा अनेक घोषणा केल्या आहेत.

Advertisement

मंगळवारी आपला चौथा केंद्रीय अर्थसंकल्प सादर करताना अर्थमंत्र्यांनी आरोग्य क्षेत्र मजबूत करण्यावर भर दिला. अर्थमंत्र्यांनी सांगितले की, देश दोन वर्षांहून अधिक काळापासून कोरोना संकटाच्या विळख्यात आहे आणि त्यामुळे आरोग्य क्षेत्रासमोर मोठे आव्हान उभे राहिले आहे. देश सध्या कोरोनाच्या ओमिक्रॉन व्हेरिएंटचा सामना करत आहे, परंतु चांगली गोष्ट म्हणजे आपल्या लसीकरण मोहिमेच्या गतीने संसर्गाचा वेग कमी करण्यात महत्त्वाचे काम केले आहे.

Advertisement

2022-23 च्या अर्थसंकल्पात मानसिक आरोग्य सेवा आणि आरोग्य क्षेत्रातील डिजिटायजेशनला प्रोत्साहन देण्यात येणार आहे. या अर्थसंकल्पादरम्यान अर्थमंत्र्यांनी राष्ट्रीय डिजिटल हेल्थ इको सिस्टम तयार करण्याची घोषणा केली आहे. आरोग्य पुरवठादारांच्या डिजिटल रजिस्ट्री आणि आरोग्य सुविधा, विशिष्ट आरोग्य ओळख आणि डिजिटल माध्यमातून आरोग्य सुविधा सहज उपलब्ध होण्यावर भर दिला जाईल. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की, कोरोनाच्या या काळात लॉकडाऊनच्या काळात लोकांना आरोग्य सुविधा पुरविण्यात टेली मेडिसिन आणि कन्सल्टन्सीने महत्त्वाची भूमिका बजावली.

Loading...
Advertisement

कोरोनामुळे सर्व वयोगटातील लोकांमध्ये मानसिक आरोग्याच्या समस्या वाढल्या आहेत. दर्जेदार मानसिक आरोग्य समुपदेशन आणि काळजी प्रदान करण्यासाठी 2022-23 च्या अर्थसंकल्पात टेली मेंटल हेल्थ योजना सुरू करण्याची घोषणा करण्यात आली आहे. याअंतर्गत देशात 23 टेली मेंटल हेल्थ सेंटर सुरू करण्यात येणार आहेत. नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ मेंटल हेल्थ अँड न्यूरो सायन्सेस (NIMHANS) हे त्याचे नोडल केंद्र असेल आणि IIT बंगलोर यासाठी तंत्रज्ञान सहाय्य प्रदान करेल.

Advertisement

Budget 2022 latest Updates: मानसिक आरोग्यासाठी बजेटमध्ये मोठी तरतूद; पहा कसा होणार देशाला फायदा

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply