Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आधी लोकांना त्रास दिला, आता कंपन्यांचे टेन्शन वाढले.. ‘त्यासाठी’ होतोय कोट्यावधींचा खर्च; पहा, कशामुळे बसलाय फटका

दिल्ली : उत्तर प्रदेश, उत्तराखंड, पंजाब या राज्यांच्या आगामी विधानसभा निवडणुकांमुळे देशात गेल्या 85 दिवसांपासून पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमती वाढलेल्या नाहीत. दुसरीकडे या काळात जागतिक बाजारात मात्र कच्च्या तेलाचा भडका उडाला आहे. कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल 90 डॉलरवर पोहोचली आहे. 7 वर्षात प्रथमच इतक्या मोठ्या प्रमाणात तेलाचे दर वाढले आहेत. युक्रेन आणि रशियामधील तणावाचाही परिणाम दिसून येत आहे. गुरुवारी जागतिक तेल बेंचमार्क ब्रेंट क्रूडच्या किमती 90.02 डॉलर प्रति बॅरलपर्यंत वाढल्या. रशिया हा जगातील दुसऱ्या क्रमांकाचा तेल उत्पादक देश आहे आणि त्यामुळे रशियाला युरोपला होणारा पुरवठा खंडित करू शकतो, अशी भीती व्यक्त होत आहे.

Advertisement

ओमिक्रॉनच्या कमकुवत प्रभावामुळे कच्च्या तेलाच्या किमती तेजीत राहतील असा विश्लेषकांचा अंदाज आहे. दुसरीकडे, गेल्या 85 दिवसांपासून देशांतर्गत बाजारात इंधनाच्या किमतींमध्ये कोणताही बदल झालेला नाही, तर ते थेट आंतरराष्ट्रीय तेलाच्या किमतींशी निगडीत आहेत. किंमत स्थिरतेच्या दृष्टीने हा आतापर्यंतचा सर्वात मोठा कालावधी आहे. याआधी 2020 मध्ये, सलग 82 दिवस किंमतींमध्ये कोणताही बदल झाला नव्हता. दिल्लीत पेट्रोल 95.41 रुपये प्रति लिटर आणि डिझेल 86.67 रुपये प्रति लिटर आहे.

Loading...
Advertisement

पेट्रोलियम मंत्रालयाच्या पेट्रोलियम प्लॅनिंग अँड अॅनालिसिस सेल (PPAC) नुसार, बुधवारी देशात खरेदी केलेल्या कच्च्या तेलाची सरासरी किंमत $88.23 प्रति बॅरल होती. PPAC नुसार, ऑक्टोबर 2021 मध्ये हा आकडा $74.85 प्रति बॅरल, नोव्हेंबरमध्ये $74.47 आणि डिसेंबरमध्ये $75.34 प्रति बॅरल होता. आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाची किंमत 2014 नंतर सर्वाधिक आहे. उद्योग सूत्रांनी सांगितले, की उत्तर प्रदेश, पंजाब, गोवा, मणिपूर आणि उत्तराखंडमधील विधानसभा निवडणुकांचे निकाल 10 मार्च रोजी जाहीर होतील आणि त्यापूर्वी इंधनाचे दर वाढण्याची शक्यता नाही.

Advertisement

दरम्यान, जागतिक बाजारात कच्च्या तेलाच्या किंमती वाढत आहेत. मात्र, देशात निवडणुकीचे वातावरण आहे. 5 राज्यात विधानसभा निवडणुका आहेत, या निवडणुकांचे निकाल 10 मार्च रोजी लागणार आहे. त्यामुळे तोपर्यंत तरी देशात इंधनाचे भाव वाढणार नाहीत अशीच शक्यता व्यक्त होत आहे. दुसरीकडे मात्र तेल कंपन्यांची डोकेदुखी वाढली आहे. कंपन्यांना जास्त पैसे मोजून तेल खरेदी करावे लागत आहे. असे असले तरी भविष्यात निवडणुकांनंतर मात्र इंधनाच्या दरात वाढ होण्याचीही शक्यता नाकारता येत नाही. तसे घडले तर त्याचा त्रास पुन्हा नागरिकांनाच सहन करावा लागणार आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply