Take a fresh look at your lifestyle.

काम की बात : दुचाकीसाठी विमा घेण्याआधी ‘या’ गोष्टी लक्षात ठेवाच; नेहमी फायद्यात राहाल..

मुंबई : देशात दुचाकी वाहनांची संख्या सातत्याने वाढत आहे. दररोज हजारोंच्या संख्येने नवीन वाहने रस्त्यावर येत आहेत. वाहन आज जितके महत्वाचे तितकाच या वाहनांचा विमाही महत्वाचा आहे. त्यामुळे, जर तुम्ही दुचाकीसाठी विमा विकत घेण्याचा विचार करत असाल, तर तुम्हाला विमा कंपनी प्रीमियमची गणना कशी करते, तसेच तुम्हाला सर्वोत्तम डील मिळेल याची खात्री कशी करायची हे जाणून घेतले पाहिजे. मोटारसायकलचा विमा काढताना काही महत्त्वाच्या गोष्टी लक्षात ठेवल्या पाहिजेत, त्या इथे आम्ही सांगणार आहोत.

Advertisement

घोषित मूल्य विमा किंवा IDV विमा तुमच्या मालकीच्या कंपनीनुसार वाहनाचे वर्तमान बाजार मूल्य थेट ठरवतो. ही कमाल रक्कम आहे जी तुम्ही विमा कंपनीकडे कधीही दावा करू शकता. प्रीमियम थेट तुमच्‍या IDV च्‍या टक्केवारीनुसार मोजला जातो. ग्राहकांच्या सोयीसाठी विमा कंपन्या तुम्हाला तुमचा स्वतःचा IDV निवडण्याचा पर्याय देखील देतात. तथापि, ते पूर्व-निर्धारित IDV मर्यादेत असावे. तुमचा IDV म्हणून तुम्ही जितके जास्त निवड करताल तितका तुमचा प्रीमियम जास्त असेल.

Advertisement

पॉलिसी विकत घेताना, तुम्ही थर्ड पार्टी इन्शुरन्स निवड करणे आवश्यक आहे, ते करणे अनिवार्य आहे, कारण केंद्र सरकार थर्ड पार्टी इन्शुरन्स बाबत कठोर आहे. थर्ड-पार्टी मोटारसायकल इन्शुरन्स हा तृतीय-पक्षाच्या जबाबदाऱ्या कव्हर करतो. हा विमा सरकार आणि भारतीय विमा नियामक आणि विकास प्राधिकरणाने ठरवला आहे. तथापि, स्वतःच्या नुकसान कव्हरचा प्रीमियम विमा कंपनीकडून ठरवला जातो.

Advertisement

थर्ड-पार्टी कव्हर सर्वसमावेशक कव्हरपेक्षा नेहमीच स्वस्त असेल परंतु ते स्वतःचे नुकसान किंवा चोरी झाल्यास तुमचे संरक्षण करणार नाही. वाहनाचे काही नुकसान झाले असेल तर त्याचे बाजारमूल्य घटते. मोटार विमा कंपन्यांकडे वाहनाचे मूल्य मोजण्यासाठी त्यांच्या स्वतःच्या पद्धती आहेत. लक्षात ठेवा की तुमच्या वाहनाची किंमत जितकी जास्त असेल तितका विम्याचा हप्ता कमी असेल.

Advertisement

जीवन विमा घेताना ‘या’ गोष्टी लक्षात ठेवाच.. जाणून घ्या, तुमच्यासाठी आहे जास्त महत्वाचे..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply