Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

फेब्रुवारी महिन्यातही ‘इतके’ दिवस बँका राहणार बंद; पहा, कोणत्या दिवशी कुठे बँका राहतील बंद..?

मुंबई : जानेवारी प्रमाणेच फेब्रुवारी महिन्यात सुद्धा बँकांना भरपूर सुट्ट्या आहेत. जानेवारी महिन्यात बँकांना 16 दिवस सुट्ट्या होत्या, तर आता पुढील फेब्रुवारी महिन्यात देखील बँका 12 दिवस बंद राहणार आहेत. या सुट्ट्यांमध्ये दुसरा, चौथा शनिवार आणि रविवारचाही समावेश आहे. वेगवेगळ्या राज्यात वेगवेगळ्या दिवशी बँकांना सुट्टी आहे. त्यामुळे एकाच दिवशी सर्वच राज्यातील बँका बंद राहणार नाहीत. म्हणून जर तुम्ही फेब्रुवारीमध्ये बँकेचे कोणतेही कामाचे नियोजन करत असाल तर प्रथम बँकांचे सुट्ट्यांचे वेळापत्रक लक्षात ठेवा.

Advertisement

बँकेचे कामकाज सुरळीत चालावे म्हणून आरबीआय वर्षभरातील सुट्ट्या आधीच जाहीर करते. बँकांमध्ये दोन प्रकारच्या सुट्ट्या जाहीर केल्या जातात. ज्यामध्ये एक संपूर्ण देशात वैध आहे, तर दुसरा राज्य सरकारांनी घोषित केलेल्या सुट्ट्या असतात आणि त्यांच्या अधिकारक्षेत्रात वैध आहे. बँका सहसा रविवारी आणि दुसऱ्या आणि चौथ्या शनिवारी बंद असतात. संपूर्ण वर्षातील यादी पाहिल्यास, या शनिवार व रविवार व्यतिरिक्त, 2022 मध्ये एकूण 34 सुट्ट्या असतील, जरी त्यात राष्ट्रीय आणि राज्यांनी जारी केलेल्या सुट्ट्यांचा समावेश आहे.

Advertisement

बँक संपूर्ण नेटवर्कसह कार्य करते आणि दररोज कोट्यवधी रुपयांचे असे लाखो व्यवहार केले जातात. ज्यामध्ये दोन वेगवेगळ्या क्षेत्रातील शाखांचा समावेश आहे. याशिवाय, पूर्व-निर्धारित पेमेंट, ईएमआय इत्यादी देखील आहेत. अशा स्थितीत आरबीआयने आधीच जाहीर केलेल्या सुट्ट्यांच्या आधारे बँकांच्या कामकाजावर कोणताही परिणाम होणार नाही, अशा पद्धतीने बँका आपले काम व्यवस्थित करतात. त्याचबरोबर एटीएममध्ये पैसे भरणे किंवा बॅंकेत पैसे पोहोच करणे यासारख्या कामांचेही सुट्ट्यांची संख्या पाहून नियोजन केले जाते. जेणेकरून सुट्टीच्या दिवसात किंवा जास्त दिवस सुट्ट्या असतील तर एटीएम रिकामे नसतील. या बरोबरच नागरिकांना त्यांचे बँकेचे कामही वेळेवर पूर्ण करता येईल.

Loading...
Advertisement

2 फेब्रुवारी या दिवशी गंगटोकमध्ये बँकांना सुट्टी आहे. देशभरात नवीन वर्षाची सुट्टी असल्यामुळे बँका बंद आहेत. 5 फेब्रुवारी रोजी आगरताळा, भुवनेश्वर, कोलकाता विभागातील बँका बंद राहतील. 6 फेब्रुवारी या दिवशी रविवारी साप्ताहिक सुट्टी आहे. त्यानंतर 12 फेब्रुवारी रोजी दुसरा शनिवार तर 13 फेब्रुवारी रोजी रविवार आहे. या सलग दोन दिवशी बँका बंद असतील. 15 फेब्रुवारी रोजी इंफाळ, कानपूर, लखनऊमध्ये बँका बंद राहतील. 16 फेब्रुवारी रोजी चंदीगडमध्ये बँका बंद राहतील. 18 फेब्रुवारीला कोलकाता विभागातील बँकांना सुट्टी आहे. 19 फेब्रुवारी रोजी बेलापूर, मुंबई, नागपूर येथील बँका बंद राहतील. 20 फेब्रुवारी रोजी रविवार आहे. त्यानंतर 26 फेब्रुवारी रोजी चौथा शनिवार आणि 27 फेब्रुवारी रोजी रविवार असल्याने या दोन दिवसात बँका बंद असतील.

Advertisement

सुट्ट्यांमुळे देशभरातील बँकांचे कामकाज विस्कळीत; दोन दिवस काही ठिकाणी बँका राहणार बंद; चेक करा..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply