Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून Netflix वाले चिंतेत; पहा भारतीय बाजारात नेमकी काय परिस्थिती ओढवलीय

पुणे : भारतीय बाजारपेठेत यश न मिळणे हे नेटफ्लिक्ससाठी निराशाजनक आहे. नेटफ्लिक्सचे सहसंस्थापक व अध्यक्ष आणि सह-सीईओ रीड हेस्टिंग्स यांनी गुरुवारी एका गुंतवणूकदार कॉलमध्ये हे सांगितले आहे. पुढे त्यांनी म्हटलेय की, कंपनी निश्चितपणे भारतात पुढे जात आहे. नेटफ्लिक्सला चालू तिमाहीत केवळ 25 लक्ष नवीन सदस्य जोडण्याची अपेक्षा आहे. जवळपास 10 वर्षांतील पहिल्या तिमाहीत नवीन ग्राहकांची ही सर्वात कमी संख्या असेल. हा अंदाज लावल्यानंतर नेटफ्लिक्सच्या शेअर्समध्ये घसरण पाहायला मिळाली आहे. गेल्या तिमाहीत, कंपनीने आशिया पॅसिफिक प्रदेशात 26 लक्ष नवीन ग्राहक जोडले आणि जपान आणि भारत या दोन्ही देशांमध्ये मजबूत वाढ नोंदवली होती. Netflix ही 2016 मध्ये भारतात लाँच झालेली पहिली जागतिक OTT सेवा होती.

Advertisement

Netflix ने भारतातील ग्राहकांची संख्या कधीही उघड केलेली नाही. तरी बाजाराचा अंदाज आहे की ही संख्या 4.3 दशलक्ष ते 4.5 दशलक्ष दरम्यान आहे. दुसरीकडे, त्याच्या प्रतिस्पर्धी डिस्ने + हॉटस्टारचे अंदाजे 36 दशलक्ष सदस्य आहेत आणि Amazon प्राइम व्हिडिओचे सदस्य 17 दशलक्षांपेक्षा जास्त आहेत. हेस्टिंग्सच्या मते, “ब्राझीलमध्ये आमच्यासाठी पहिली काही वर्षे खूप कठीण होती. आम्हाला वाटले की आम्ही कधीच प्रगती करू शकणार नाही. आम्हाला निराश करते की आम्ही भारतात इतके यशस्वी का नाही आहोत, पण आम्ही तिथे नक्कीच पुढे जात आहोत.” दरम्यान, डिसेंबरच्या सुरुवातीला, नेटफ्लिक्सने ग्राहकांच्या विस्तृत संचाला सेवा परवडणारी बनवण्यासाठी भारतात किमती कमी केल्या होत्या. परंतु अनेक तज्ञांचा असा विश्वास आहे की या हालचालीमुळे मुख्यतः खाते सामायिकरणाद्वारे सेवा वापरत असलेल्या ग्राहकांमध्ये भर पडेल. Netflix चे चीफ ऑपरेटिंग आणि प्रोडक्ट ऑफिसर ग्रेग पीटर्स यांनी गुरुवारी वेबकास्ट दरम्यान सांगितले की किमतीतील बदल कंपनीने गेल्या काही वर्षांपासून भारतात करत असलेल्या क्रियाकलापांचे पालन केले आहे.

Loading...
Advertisement

पीटर्स म्हणाले, “आम्ही भारतात काम करत आहोत आणि भारतीय ग्राहक कशाची चाचणी घेत आहोत, इत्यादीबद्दल अधिक जाणून घेत आहोत. आम्ही विविध परिमाणांमध्ये सेवा ऑफर विस्तृत करत आहे. आम्हाला वाटले की आमच्या किंमती कमी करण्याची, पोहोच वाढवण्याची हीच योग्य वेळ आहे…’ पीटर्स म्हणाले की, किमतीतील कपातीमुळे नेटफ्लिक्सला प्रति सदस्य सरासरी कमाई कमी होण्याची अपेक्षा आहे, परंतु ते अधिक सदस्य जोडून त्याची भरपाई करेल. ते पुढे म्हणाले, “मी म्हणेन की अंदाज व्यक्त करणे अद्याप खूप लवकर आहे. आणि यापैकी काही प्रभाव जसे की ग्राहक वाढीसाठी, अगदी स्पष्ट चित्र समोर येण्यासाठी काही महिने लागतात. परंतु आम्ही जो प्रारंभिक डेटा पाहत आहोत तो आहे. हे परिवर्तनांद्वारे महसूल वाढवण्याच्या दृष्टिकोनातून मोठ्या प्रमाणात सकारात्मक चित्राला समर्थन देत आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply