Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आय्योव.. 5G चा बसणार असाही फटका..! पहा ट्रायने काय उत्तर दिलेय नेमके

Please wait..

मुंबई : आगामी 5G मोबाइल सेवेमुळे भारतातून उड्डाण करणाऱ्या विमानांना कोणत्याही सुरक्षेच्या समस्येचा सामना करावा लागणार नाही. दूरसंचार नियामक TRAI ने म्हटले आहे की, नवीन युगातील तंत्रज्ञान (5G) हे देशातील विमानांसाठी प्रथमदर्शनी सुरक्षित आहे. TRAI चे आश्वासन अशा वेळी आले आहे जेव्हा यूएस मध्ये 5G नेटवर्क सुरू केल्याने उड्डाण करणाऱ्या विमानांच्या सुरक्षिततेबद्दल चिंता निर्माण झाली आहे. कारण 5G ने नेव्हिगेशन सिस्टममध्ये हस्तक्षेप करणे सुलभ झाले आहे. 5G सेवेमुळे विमान उपकरणांना धोका निर्माण होऊ शकतो, अशी भीती एअरलाइन्सना वाटत असल्याने यूएसला जाणारी अनेक उड्डाणे रद्द करण्यात आली आहेत किंवा त्याचे वेळापत्रक बदलण्यात आले आहे.

Advertisement
Loading...

बोईंग सारख्या काही लोकप्रिय विमानांवर याचा परिणाम होऊ शकतो. TRAI चे अध्यक्ष पीडी वाघेला यांनी TOI ला सांगितले की भारतातील विमान उद्योगाला 5G स्पेक्ट्रम रोलआउटबाबत प्रथमदर्शनी कोणतीही अडचण नाही. अमेरिकेत 5G आणि विमानासाठी आरक्षित स्पेक्ट्रममधील अंतर खूपच कमी आहे, तर भारतात हे अंतर खूप जास्त आहे. यूएस मध्ये 5G चा बँड 3700-3980MHz आहे, तर ऑन-एअरक्राफ्ट रेडिओ अल्टिमीटर 42004400MHz बँडमध्ये कार्य करतात. फरक फक्त 220 मेगाहर्ट्झ आहे, ज्यामुळे विमानाच्या नेव्हिगेशन सिस्टममध्ये व्यत्यय येण्याचा धोका वाढतो. भारतातील 5G ​​बँड 3300MHz आणि 3670MHz दरम्यान चालतात, ज्यामुळे एअरलाइन्सद्वारे वापरल्या जाणार्‍या फ्रिक्वेन्सीमध्ये 530MHz चा फरक पडतो. वाघेला म्हणाले की, भारतात धोका दिसत नसला तरी, ठोस मूल्यांकनासाठी ट्राय या समस्येचे तपशीलवार परीक्षण करेल.

Advertisement

भारतीय दूरसंचार उद्योगाला असेही वाटते की 5G मुळे एअरलाइन्ससाठी सुरक्षेची कोणतीही समस्या नाही. एस पी कोचर (डीजी, सेल्युलर ऑपरेटर असोसिएशन ऑफ इंडिया) यांच्या मते, “येथील बहुतेक चिंता यूएसमध्ये पसरलेल्या भीतीमुळे प्रेरित आहेत. वस्तुस्थिती अशी आहे की भारतात घाबरून जाण्याची गरज नाही आणि भारतीय भूमीवरील विमान वाहतुकीवर कोणताही परिणाम होणार नाही.” कोचर म्हणाले की भारताचे 5G बँड युरोप, दक्षिण कोरिया आणि जपानच्या बाजारपेठांमध्ये वाटप केलेल्या फ्रिक्वेन्सीचे प्रतिबिंबित करतात. या मार्केटमध्ये 5G लाँच केले गेले आहेत आणि आम्हाला तेथे एअरलाइन फ्रिक्वेन्सीमध्ये हस्तक्षेप केल्याची कोणतीही उदाहरणे आढळली नाहीत. भारतात 5G स्पेक्ट्रमचा लिलाव या वर्षाच्या अखेरीस होणे अपेक्षित आहे, त्यानंतर पुढील 1-2 वर्षांत ही सेवा सुरू केली जाईल.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply