Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

वाव.. टेलिकॉम कंपन्यांनी केलेय मालामाल..! पहा, एकट्या जिओनेच किती दिलेत पैसे; बाकी कंपन्यांचीही माहिती घ्या..

मुंबई : दूरसंचार विभागाने चालू आर्थिक वर्षात आतापर्यंत 69,179 कोटी रुपयांचा गैर-कर महसूल मिळवला आहे. अर्थसंकल्प 2021 मध्ये, सरकारने 2021-22 या आर्थिक वर्षासाठी दूरसंचार क्षेत्रासाठी 54,886 कोटी रुपये कमावण्याचे लक्ष्य ठेवले होते. ते त्यापेक्षा खूप जास्त आहे. येत्या काही महिन्यांत या कमाईत आणखी वाढ होईल, असा विश्वास आहे. वैधानिक थकबाकीचा तिसरा आणि चौथा हप्ता टेलिकॉम कंपन्या जमा करणार आहेत. 69 हजार कोटींच्या कमाईपैकी निम्म्याहून अधिक कमाई फक्त रिलायन्स जिओकडून झाली आहे. रिलायन्स जिओने चालू आर्थिक वर्षात आतापर्यंत 41 हजार कोटींचे पेमेंट केले आहे. यामध्ये जिओकडून स्पेक्ट्रम खरेदीसाठी देय रक्कम समाविष्ट आहे.

Advertisement

ऑक्टोबर 2021 मध्ये, Jio Infocomm ने 10,792 कोटी स्पेक्ट्रम शुल्क जमा केले. या आठवड्यात कंपनीने 30,791 कोटींचे स्पेक्ट्रम शुल्क जमा केले आहे. भारती एअरटेलने डिसेंबर 2021 मध्ये सरकारकडे 15,519 कोटींचे स्पेक्ट्रम शुल्क जमा केले होते. तथापि, तज्ञांचे म्हणणे आहे, की व्होडाफोन-आयडिया आणि एअरटेलने चार वर्षांच्या स्थगितीचा पर्याय निवडला आहे. त्यामुळे शासनाच्या उत्पन्नावर परिणाम होणार आहे.

Advertisement

नियमांनुसार, दूरसंचार विभागाने दर तिमाहीला दूरसंचार ऑपरेटर्सकडून स्पेक्ट्रम शुल्क आणि परवाना शुल्क घेतले पाहिजे. याशिवाय टेलिकॉम कंपन्या लिलावात बँडविड्थ खरेदी करतात. त्यांना बँडविड्थसाठी इंस्टॉलेशन देखील सबमिट करावे लागेल. हा सरकारचा करेतर महसूल आहे. दूरसंचार कंपन्यांना बँडविड्थ खरेदी केल्यानंतर तिमाही आधारावर पेमेंट करत राहावे लागते. रिलायन्स जिओ आणि एअरटेलने सरकारला स्पेक्ट्रम शुल्काचे प्री पेमेंट केले आहे, त्यामुळे सरकारची कमाई वाढली आहे.

Loading...
Advertisement

मुकेश अंबानींच्या रिलायन्स जिओने या आठवड्यात सुमारे 30,800 कोटी रुपये दिले आहेत. जिओ ही एकमेव कंपनी आहे की या कंपनीने स्थगितीचा फायदा घेतला नाही. यामुळे कंपनीची दरवर्षी सुमारे 1200 कोटी रुपयांची बचत होईल, असे तज्ज्ञांचे मत आहे. सरकारने सप्टेंबर 2021 मध्ये टेलिकॉम रिलीफ पॅकेज जाहीर केले होते. जिओने मार्च 2021 मध्ये स्पेक्ट्रम विकत घेतला. नुकतेच पेमेंट करूनही, कंपनीला अजून 37,184 कोटी रुपयांचे पेमेंट देणे बाकी आहे.

Advertisement

5G कशाला, आता रिलायन्स जिओ करतेय 6G ची तयारी; इंटरनेट स्पीड असेल सुपरफास्ट..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply