Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

खुशखबर..! ‘या’ सरकारी योजनेतील गुंतवणूकदारांना लवकरच मिळणार ‘ही’ सुविधा; जाणून घ्या, डिटेल..

मुंबई : केंद्र सरकारच्या पेन्शन स्कीम नॅशनल पेन्शन सिस्टम (NPS) मध्ये गुंतवणूक करणाऱ्यांसाठी एक आनंदाची बातमी आहे. पेन्शन फंड रेग्युलेटरी अँड डेव्हलपमेंट अथॉरिटी (PFRDA) ने जाहीर केले आहे, की ते लवकरच NPS योजना सदस्यांना एका आर्थिक वर्षात चार वेळा गुंतवणूक पॅटर्न बदलण्याची परवानगी देईल. आत्तापर्यंत, NPS योजनेअंतर्गत ग्राहकांना वर्षातून दोनदा गुंतवणूक पॅटर्न बदलण्याची परवानगी आहे.

Advertisement

गेल्या महिन्यात पीएफआरडीएचे अध्यक्ष सुप्रतीम बंदोपाध्याय म्हणाले होते, की सध्या ग्राहकांना गुंतवणुकीचे पर्याय वर्षातून फक्त दोनदाच बदलता येतात. लवकरच आम्ही हे चारपर्यंत वाढवणार आहोत. योजनेतील मर्यादेत वाढ करण्याची मागणी करण्यात आली होती, त्यामुळेच ते बदलले जाईल. तुम्हाला थोडा वेळ द्यावा लागेल आणि त्यानंतरच तुम्ही त्याचा वापर करू शकता. त्याचा विवेकपूर्वक वापर करा, आम्ही ते लवकरच वाढ करणार आहोत.’

Advertisement

योजनेअंतर्गत, सदस्य त्यांची गुंतवणूक सरकारी सिक्युरिटीज, कर्ज साधने, मालमत्ता-बॅक्ड आणि ट्रस्ट-स्ट्रक्चर्ड गुंतवणूक, अल्पकालीन कर्ज गुंतवणूक आणि इक्विटी आणि संबंधित गुंतवणुकीत गुंतवू शकतात. तथापि, ग्राहकांच्या वेगवेगळ्या संचासाठी वेगवेगळे नियम आहेत. उदाहरणार्थ, सरकारी क्षेत्रातील कर्मचारी इक्विटीमध्ये जास्त गुंतवणूक करू शकत नाहीत तर कॉर्पोरेट क्षेत्रातील कर्मचार्‍यांना 75 टक्क्यांपर्यंत मालमत्ता इक्विटीमध्ये वाटप करण्याची परवानगी आहे. याशिवाय, सदस्यांना वर्षातून एकदा निधी व्यवस्थापक बदलण्याची परवानगी आहे. फंड मॅनेजर ग्राहकांची पेन्शन मालमत्ता त्यांच्या आवडीनुसार निर्धारित गुंतवणूक योजनांमध्ये गुंतवतात.

Loading...
Advertisement

सध्या भागधारक वर्षातून फक्त दोनदा गुंतवणूक पर्याय बदलू शकतात. लवकरच, आम्ही त्यामध्ये चार पर्यंत वाढ केली जाणार आहे. सध्या, NPS सदस्यांना त्यांची गुंतवणूक विविध उत्पादनांमध्ये गुंतवण्याचा पर्याय निवडण्याची परवानगी आहे. जसे की सरकारी सिक्युरिटीज, बाँड्स, शॉर्ट टर्म बाँड गुंतवणूक, शेअर्स आणि संबंधित गुंतवणूक. पीएफआरडीए ग्राहकांना महागाईपासून संरक्षण करण्याच्या उद्देशाने सेवानिवृत्तीनंतर निश्चित उत्पन्न देण्यासाठी परिवर्तनीय आर्थिक उत्पादन (NUT) सादर करू इच्छित आहे.

Advertisement

सरकारी योजना, खासगी कंपन्यांनी केलेय अर्जांचे शतक; पहा, कोणत्या योजनेस मिळतोय तुफान प्रतिसाद

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply