Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. ‘त्यामुळे’ सरकारचेही गणित बिघडेल की..! 7 वर्षात ‘तिथे’ प्रथमच घडलेय ‘असे’ काही; जाणून घ्या, काय होतील परिणाम ?

मुंबई : जागतिक राजकारणातील वाढता तणाव आणि ओमिक्रॉन प्रकाराबाबत कमी होत चाललेल्या चिंतेमुळे कच्च्या तेलाच्या किमतीत सातत्याने वाढ होत आहे. यावेळी कच्च्या तेलाने 7 वर्षांतील सर्वाधिक पातळी गाठली आहे. आज सकाळी आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल 87 डॉलरच्या पातळीवर होत्या. ऑक्टोबर 2014 नंतर कच्च्या तेलातील ही सर्वाधिक वाढ आहे. जानेवारी महिन्यात आतापर्यंत क्रूड ऑइल आणि डब्ल्यूटीआय क्रूडच्या किमतीत 10 टक्क्यांहून अधिक वाढ झाली आहे.

Advertisement

सध्या कच्च्या तेलाची मागणी जास्त असली तरी पुरवठा कमी आहे, त्यामुळे दर वाढत आहेत. 1 डिसेंबर 2021 रोजी कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल 69 डॉलर होती. अवघ्या सहा आठवड्यांत त्यात जवळपास 25 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. तेल उत्पादन क्षमतेत वाढ होण्याची शक्यता नसल्याचे विश्लेषकांचे म्हणणे आहे. उत्पादन वाढवण्यासाठी नवीन गुंतवणूकही केली जात नाही.

Advertisement

केंद्र सरकार 1 फेब्रुवारीला अर्थसंकल्प सादर करणार आहे. अशा परिस्थितीत कच्च्या तेलातील तेजीचा काय परिणाम होईल हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे. अंदाजानुसार, कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल 10 डॉलरने वाढली, तर वित्तीय तूट 10 आधार अंकांनी वाढते. देश मोठ्या प्रमाणावर तेल आयात करतो. तेल आयातीत वाढ झाल्यामुळे चालू खात्यातील तूट (CAD) देखील वाढते. चलनवाढीचा दर CAD बरोबरच वाढत राहिल्यास रिजर्व बँकेला उदार धोरण चालू ठेवणे कठीण होईल. आयात देयक वाढल्यामुळे डॉलरचा साठा कमी होईल आणि त्यामुळे रुपयाही कमजोर होईल. अशाप्रकारे कच्च्या तेलाच्या उसळीमुळे सरकारचा ताळेबंद पूर्णपणे बिघडणार आहे.

Loading...
Advertisement

कमोडिटी विश्लेषकांचे म्हणणे आहे, की 2022 मध्येही कच्च्या तेलात तेजी राहील. स्टँडर्ड चार्टर्डचा अंदाज आहे की 2022 मध्ये कच्च्या तेलाची किंमत 8 डॉलरने वाढू शकते आणि ती सरासरी 75 डॉलरपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे. 2023 मध्ये, ही किंमत 17 डॉलरच्या तेजीसह 77 डॉलरच्या सरासरी पातळीपर्यंत पोहोचेल. त्याच वेळी, जेपी मॉर्गनचा अंदाज आहे की या वर्षाच्या अखेरीस कच्च्या तेलाची किंमत 90 डॉलरपर्यंत वाढू शकते.

Advertisement

मॉर्गन स्टॅन्लेचा अंदाज आहे, की या वर्षाच्या तिसऱ्या तिमाहीपर्यंत कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल 90 डॉलरपर्यंत पोहोचेल. अलीकडेच, एनर्जी इन्फॉर्मेशन अॅडमिनिस्ट्रेशन (EIA) आणि ब्लूमबर्ग यांनी 2022 सालासाठी OPEC देशांची तेल उत्पादन क्षमता 0.8 दशलक्ष आणि 1.2 दशलक्ष बॅरल प्रतिदिन कमी केली आहे. या अहवालानंतर जेपी मॉर्गनने येत्या काही दिवसांत कच्च्या तेलाच्या किंमती प्रति बॅरल 30 डॉलरपर्यंत वाढण्याची शक्यता वर्तवली आहे. इन्व्हेस्टमेंट बँकेचे म्हणणे आहे की कच्च्या तेलाची किंमत या वर्षी 125 डॉलर आणि 2023 मध्ये 150 डॉलरपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

आधी केली भरमसाठ दरवाढ.. आता दरकपात केल्याचा दिखावा; पहा, किती कमी केलेत तेलाचे भाव..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply