Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

पाकिस्तानला ‘त्याचा’ ही फायदा नाहीच..! तालिबान्यांकडूनही आता होतेय कोट्यावधींचे नुकसान; जाणून घ्या..

नवी दिल्ली : अफगाणिस्तानमधील तालिबान राजवटीत पाकिस्तानचा फायदा होण्याऐवजी नुकसान होत असल्याचे दिसून येत आहे. या दोन्ही देशात सीमा मुद्द्यावर वाद सुरू आहेत. तर दुसरीकडे आता व्यापारातही पाकिस्तानला नुकसान सहन करावे लागत आहे. पाकिस्तानचा शेजारील देशाबरोबर व्यापार कमी होत आहे. टोलो न्यूजच्या वृत्तानुसार, तालिबानच्या राजवटीत या वर्षी दोन्ही देशांमधील व्यापार 26 टक्क्यांनी कमी झाला आहे. याशिवाय अफगाणिस्तानचा ताजिकिस्तान, उझबेकिस्तान आणि तुर्कमेनिस्तानबरोबर व्यापार मात्र वाढला आहे.

Advertisement

अफगाणिस्तान चेंबर ऑफ कॉमर्स अँड इन्व्हेस्टमेंट (ACCI) ने जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, या वर्षात आतापर्यंत अफगाणिस्तानने या तीन देशांना 3.3 कोटी डॉलरची निर्यात केली आहे, तर 2 अब्ज डॉलरची आयात केली आहे. ACCI ने पाकिस्तानबरोबर आयात-निर्यात डेटा जारी केला नाही, परंतु दोन्ही देशांमधील व्यापारात यावर्षी लक्षणीय घट झाल्याचे सांगितले. पाकिस्तानच्या बँकांचे कडक नियम आणि आयात-निर्यातीसाठी वाहतुकीची समस्या ही त्यामागची कारणे आहेत.

Advertisement

या वर्षी मध्य आशियातील देशांतून आयात 2 अब्ज डॉलर होती. दरम्यान, अफगाणिस्तान पाकिस्तान जॉइंट चेंबर ऑफ कॉमर्सच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, दोन्ही देशांमधील व्यापार 26 टक्क्यांनी कमी झाला आहे. यामागे अनेक कारणे आहेत. प्रथम, बंदरावर मालाची वाहतूक करण्यात अडचण, आणि दुसरे, पाकिस्तानच्या बँकिंग प्रणालीद्वारे व्यापारावरील निर्बंधांची मालिका, ज्यामुळे अफगाणिस्तानमधील आयात कमी झाली.

Loading...
Advertisement

त्याच वेळी, अर्थ मंत्रालयाने सांगितले की, तालिबानने सत्ता घेतल्याने, मध्य आशिया आणि दक्षिण आशियामधील व्यापार आणि अन्य कारणांमुळे देशाच्या उत्तरेकडील सीमाशुल्क महसूल वाढला. ACCI पुढे म्हणाले की, यावर्षी अफगाणिस्तानच्या आयातीतील घट हे देशातील बेरोजगारी, गरिबी आणि आर्थिक अडचणींमुळे होते, ज्यामुळे बाजारातील मागणीत तीव्र घट झाली.

Advertisement

.. तर पाकिस्तानवर येणार आणखी एक संकट; जाणून घ्या, काय सुरू आहे शेजारच्या देशात ?

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply