Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आता KYC चे टेन्शन होईल कमी..! ‘त्या’ धोरणावर सरकारचा विचार सुरू; पहा, सरकार काय निर्णय घेणार ?

दिल्ली : केवायसी म्हणजे तुमच्या ग्राहकाला जाणून घ्या. बँकिंग सेवांपासून ते विविध प्रकारच्या वित्तीय सेवांपर्यंत व्यक्तीच्या ओळखीसाठी केवायसी अनिवार्य आहे. जर बँकेला एखाद्याचा पत्ता माहित करुन घ्यायचा असेल तर त्यासाठी केवायसी आवश्यक आहे. तुम्हाला फोन सिम घ्यायचे असेल किंवा बँक-पोस्ट ऑफिसमध्ये एखादी योजना सुरू करायची असेल तर तुम्हाला केवायसी करणे आवश्यक आहे. जर तुम्ही या सेवांची मदत घेतली असेल, तर तुम्हाला कळेल की केवायसी किती महत्वाचे आहे. पण आता ही समस्या दूर होणार आहे कारण सरकार वन नेशन-वन केवायसी सुरू करणार आहे. यामध्ये एक खिडकी प्रणालीद्वारे ग्राहकाची केवायसी माहिती उपलब्ध होणार आहे.

Advertisement

बहुतेक ऑनलाइन सेवांसाठी, सरकारने निश्चितपणे केवायसी केले आहे. जर तुम्हाला बँक खाते उघडायचे असेल किंवा मोबाईल सिम घ्यायचे असेल, स्टॉक मार्केटमध्ये गुंतवणूक करायची असेल, डिपॉझिटरीमध्ये पैसे गुंतवायचे असतील तर तुम्हाला केवायसी करावे लागेल. म्हणजेच, जर तुम्हाला वेगवेगळ्या सेवा वापरायच्या असतील तर तुम्हाला केवायसी करावे लागेल. जर तुम्ही केवायसीशी संबंधित प्रक्रिया पूर्ण केली नाही तर तुमचे काम होणार नाही. अशा परिस्थितीत प्रत्येक कामासाठी केवायसी इतके महत्त्वाचे असेल, तर त्यासाठी कोणतीही सिंगल विंडो सिस्टीम सुरू करण्याचा विचार सरकार का करत नाही किंवा वन नेशन-वन केवायसीचा नियम का लागू करत नाही, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे.

Advertisement

सरकारची तयारी पाहिली तर त्यावर विचार सुरू झाला आहे. नुकतेच केंद्रीय वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री पीयूष गोयल यांनी याबाबत माहिती दिली. केवायसीसाठी एक खिडकी सिस्टीम सुरू करावी, जेणेकरून जनतेला मोठा दिलासा मिळेल, अशी सूचना त्यांनी केली. पीयूष गोयल म्हणाले की, केवायसीसाठी एक समान प्लॅटफॉर्म तयार केला पाहिजे ज्याचा वापर वेगवेगळ्या संस्थांद्वारे करता येईल. म्हणजेच, कोणत्याही एका प्लॅटफॉर्मवर केवायसीशी संबंधित माहिती असावी जिथून विविध संस्था माहिती घेऊ शकतील. प्रत्येक वेळी ग्राहकाला केवायसी करण्याची गरज नाही किंवा प्रत्येक वेळी केवायसीशी संबंधित माहिती देण्याची गरज नाही.

Loading...
Advertisement

ही सिंगल विंडो सिस्टीम कार्यान्वित झाल्यास ग्राहकांची सोय होणार असून त्यांचा वेळही वाचणार आहे. वारंवार केवायसी केल्याने माहिती लीक होण्याचा धोका असतो आणि फसवणूक होण्याची शक्यता वाढते. जर फक्त एकच खिडकी प्रणाली असेल जिथे केवायसीशी संबंधित माहिती रेकॉर्ड केली जाते आणि सुरक्षा मजबूत केली जाते, तर केवायसीचा त्रास संपेल. सिंगल विंडो केवायसी सुरू केल्यामुळे, गुंतवणूक इच्छुकांना इक्विटी ट्रेडिंग आणि बँकिंग संस्थांना जोडण्याची संधी मिळेल.

Advertisement

नोकरदारांसाठी खुशखबर..! ईपीएफओने घेतलाय महत्वाचा निर्णय; जाणून घ्या, तुमच्यासाठी आहे महत्वाचे..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply