Take a fresh look at your lifestyle.

वॉरन बफे यांच्या 5 ट्रिक्स माहितीयेत का? नसतील तर वाचा की श्रीमंत होण्याची माहिती

नवीन गुंतवणूकदार शेअर बाजारात पैसे गुंतवण्यास घाबरतात. पण जगातील सर्वात मोठ्या गुंतवणूकदारांपैकी एक असलेल्या वॉरन बफेची विचारसरणी वेगळी आहे. ते 91 वर्षांचे आहेत आणि वयाच्या या टप्प्यावरही ते जगभरातील गुंतवणूकदारांसाठी एक प्रेरणा आहेत. शेअर बाजाराबाबत चिंताग्रस्त गुंतवणूकदारांनी बफेचा गुंतवणूक मंत्र अवलंबला तर त्यांची दहशत संपुष्टात येऊ शकते. तो बाजारातील घसरणीला भीती म्हणून घेत नाही, परंतु असे म्हणतो की घसरण नेहमीच भविष्यासाठी गुंतवणुकीच्या संधी घेऊन येते. चला जाणून घेऊया वॉरन बफेच्या अशाच 5 सोनेरी टिप्स.

Advertisement

बाजार घसरत असताना गुंतवणूकदाराने स्वतःला शांत ठेवावे आणि घाईघाईने शेअर्स विकण्याचे पाऊल उचलू नये. गुंतवणूकदारांनी गुंतवणुकीच्या मूलभूत गोष्टींचे पालन केले पाहिजे. म्हणजे शेअर्स खरेदी करा आणि ते दीर्घकाळ धरून ठेवा. त्यात घट झाली आहे आणि आणखीही होईल. हे कधी होईल हे कोणी सांगू शकत नाही. त्यामुळे बाजारावर बारीक नजर ठेवण्यापेक्षा आणि घाबरून जाण्याऐवजी स्वतःला शांत ठेवण्याची घाई करू नका. जेव्हा बाजारात इतर लोक लोभी होतात तेव्हा तुम्ही भित्रा बनता, जेव्हा इतर लोक घाबरतात तेव्हा तुम्ही लोभी बनता. अशा सक्षम व्यवस्थापकांना नेहमी आपल्यासोबत ठेवा, ज्यांची आवड तुमच्याशी जुळते. अशी गुंतवणूक करा जी आयुष्यासाठी असेल, जी तुम्हाला नेहमीच नफा देईल.

Advertisement

इतर गुंतवणूकदारांकडे पाहून बाजारात पैसे गुंतवू नयेत. जेव्हा तुम्हाला त्याबद्दल समज असेल तेव्हाच त्यांच्यानुसार गुंतवणूक करा. अफवांवर लक्ष देऊ नये, असेही ते म्हणाले. शेअर बाजारात अफवा खूप चालतात. त्यांच्या मते, एखाद्या चांगल्या कंपनीचे शेअर्स वाजवी किमतीत असल्यास गुंतवणूक करणे चांगले आहे, आणि योग्य कंपनीचे शेअर्स जास्त किमतीत खरेदी करू नका. स्वत:वर विश्वास ठेवा की तुम्ही यशस्वी गुंतवणूकदार होऊ शकता. तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये नेहमी विविधता आणा. वेगवेगळ्या चांगल्या कंपन्यांमध्ये पैसे गुंतवा, त्यामुळे जोखीम कमी होईल. सतत गळती होत असलेल्या बोटीत तुम्ही स्वत:ला दिसल्यास, लीड्स बंद करण्यासाठी लागणारी ऊर्जा बोट वळवण्यासाठी लागणाऱ्या ऊर्जेपेक्षा कमी उत्पादक असेल. डे ट्रेडर बनण्याऐवजी दीर्घकालीन ध्येय ठेवून बाजारात प्रवेश करा. ध्येय पूर्ण होईपर्यंत थांबा, धीर धरूनच पैसा वाढतो. जास्त परताव्याचा लोभी होऊ नका, जर तुम्ही 20 टक्के परतावा दाखवत असाल तर गुंतवणूक करा. बाजारात गुंतवणूक करण्यासाठी सामंजस्य आणि संयम आवश्यक आहे. असे न केल्याने बहुतेक गुंतवणूकदार स्वतःचे शत्रू बनतात. संयमानेच गुंतवणूक वाढते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply