Take a fresh look at your lifestyle.

माहिती पैशांची : कॉर्पोरेट बाँडमध्ये गुंतवणूक करताना अशी घ्या काळजी; पहा नेमके काय आहेत फायदे

मुंबई : फिक्स्ड डिपॉझिट (FD) हा बराच काळ गुंतवणुकीचा एक चांगला पर्याय म्हणून गणला जात आहे, परंतु अलीकडच्या काळात कमी दरांमुळे ते कमी परतावा मिळत आहे. याशिवाय त्यातील गुंतवणुकीवरील परताव्याच्या कर दायित्वामुळेही त्याचे आकर्षण कमी होते. यामुळे, गुंतवणूकदार असे पर्याय शोधत आहेत ज्यामध्ये ते कमी जोखीम घेऊन चांगले परतावा मिळवू शकतात. अशा गुंतवणूकदारांसाठी कॉर्पोरेट बाँड हा एक चांगला पर्याय ठरू शकतो. कॉर्पोरेट बाँडवरील एफडीपेक्षा जास्त परतावा मिळू शकतो आणि कर दायित्व देखील कमी होते. मात्र, गुंतवणुकीच्या इतर पर्यायांप्रमाणे त्यात पैसे गुंतवण्यापूर्वी काही गोष्टी जाणून घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement

कॉर्पोरेट बॉण्ड्स कंपन्यांद्वारे अल्प-मुदतीच्या खर्चासाठी जारी केले जातात जसे की खेळते भांडवल, जाहिरात आणि विमा पेमेंट. पैसे उभारण्यासाठी कंपन्या बँकांकडून कर्ज देखील घेऊ शकतात, परंतु त्यापेक्षा रोखे जारी करणे स्वस्त आहे. यामुळे पैसे उभारण्यासाठी कंपन्या कॉर्पोरेट बाँडच्या पर्यायावर अधिक भर देतात. कॉर्पोरेट बाँड्स हा बँक एफडीपेक्षा चांगला पर्याय आहे कारण कंपन्या सहसा एफडीपेक्षा जास्त व्याजदर देतात. कराच्या दृष्टिकोनातून, जर गुंतवणूक तीन वर्षांपेक्षा जास्त काळ ठेवली असेल, तर दीर्घकालीन भांडवली नफा व्युत्पन्न होईल आणि तो इंडेक्सेशन फायद्यांसह दीर्घकालीन भांडवली नफा कराच्या अधीन असेल. याउलट, एफडी रिटर्नवर आयकर स्लॅबनुसार कर भरावा लागतो. दीर्घकालीन भांडवली नफा कर दर 20 टक्के आहे. कमी जोखीम-उच्च परताव्यासह हा एक उत्तम पर्याय आहे ज्यामध्ये दीर्घकाळासाठी मोठे भांडवल उभारले जाऊ शकते. यामध्ये सरकारी रोख्यांच्या तुलनेत जास्त परतावा मिळू शकतो.

Advertisement

गुंतवणूक करताना या गोष्टी लक्षात ठेवा : हे रोखे कमी जोखमीसह उच्च परताव्यासाठी एक चांगला पर्याय आहे. ज्याचा उपयोग दीर्घकाळात मोठे भांडवल उभारण्यासाठी केला जाऊ शकतो. तथापि, जर तुम्ही जोखीम घेऊ शकत असाल आणि सरासरीपेक्षा जास्त परतावा मिळवू इच्छित असाल, तर यामध्ये गुंतवणूक करणे हा चांगला निर्णय नाही. क्रेडिट रेटिंग एजन्सी कॉर्पोरेट बाँडच्या सुरक्षिततेचे मूल्यांकन करतात आणि या रेटिंगद्वारे त्यांच्या गुंतवणुकीबाबत निर्णय घेतला जाऊ शकतो. ज्या कंपन्यांचे बाँड्स AAA रेट केलेले आहेत त्यांना सर्वात सुरक्षित मानले जाते. त्यामुळे बाँडमध्ये गुंतवणूक करण्यापूर्वी रेटिंग करा. बाँडच्या किमती वेळोवेळी बदलतात आणि तुम्ही ते कोठून खरेदी करत आहात त्यानुसार तुम्ही तेच बाँड वेगवेगळ्या दरांवर खरेदी करू शकता.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply