Take a fresh look at your lifestyle.

अडाणी विल्मरने घेतला ‘हा’ निर्णय; IPO कडे डोळे लावून असलेल्यांसाठी महत्वाची बातमी

मुंबई : अदानी विल्मार लिमिटेड (AWL) या अग्रगण्य कंपनीने फॉर्च्युन या ब्रँड नावाखाली खाद्यतेलासह अनेक खाद्यपदार्थांची विक्री करणाऱ्या IPO च्या आकारात कपात केली आहे. सूत्रांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, याआधी कंपनी 4500 कोटी रुपयांचा IPO आणण्याच्या तयारीत होती, पण आता त्याचा आकार कमी करून 3600 कोटी रुपयांवर आणला आहे. माहितीनुसार, हा IPO या महिन्यात जानेवारी 2022 मध्ये येऊ शकतो. सूचीबद्ध झाल्यानंतर, भारतीय स्टॉक एक्सचेंजमध्ये सूचीबद्ध होणारी अदानी समूहाची ती सातवी कंपनी असेल. सध्या अदानी समूहाच्या सहा कंपन्या अदानी एंटरप्रायझेस, अदानी ट्रान्समिशन, अदानी ग्रीन एनर्जी, अदानी पॉवर, अदानी टोटल गॅस आणि अदानी पोर्ट्स आणि स्पेशल इकॉनॉमिक झोन (अदानी पोर्ट्स आणि स्पेशल इकॉनॉमिक झोन) सूचीबद्ध आहेत. (Adani Wilmar IPO size reduced)

Advertisement

अदानी विल्मार हा अहमदाबादस्थित अदानी समूह आणि सिंगापूरस्थित विल्मार समूह यांचा संयुक्त उपक्रम आहे, ज्यामध्ये दोन्ही गट अर्धा-निम्मे आहेत. ही एक FMCG फूड कंपनी आहे जी स्वयंपाकाचे तेल, गव्हाचे पीठ, तांदूळ, डाळी आणि साखर यांसारख्या स्वयंपाकाच्या वस्तू विकते. याशिवाय, ओलिओकेमिकल्स एरंडेल तेल आणि त्याचे डेरिव्हेटिव्ह आणि डी-ऑइल केलेले केक यांसारखी औद्योगिक उत्पादने देखील विकतात. अदानी विल्मरच्या IPO अंतर्गत, फक्त नवीन समभाग जारी केले जातील म्हणजे विद्यमान भागधारक आणि प्रवर्तक ऑफर फॉर सेल (OFS) अंतर्गत त्यांचे स्टेक कमी करणार नाहीत. कंपनीने इश्यूचा आकार 4500 कोटी रुपयांवरून 3600 कोटी रुपयांपर्यंत कमी करण्याचा निर्णय घेतला आहे आणि माहितीनुसार, कंपनी केवळ यासाठी सामान्य कॉर्पोरेट उद्देशांचा हिस्सा कमी करेल आणि इश्यूसाठी निश्चित केलेल्या मुख्य उद्दिष्टांमध्ये कोणताही बदल होणार नाही. कापले जाणार नाही. नवीन शेअर्सद्वारे उभारलेले 1,900 कोटी रुपये भांडवली खर्चासाठी, 1,100 कोटी रुपये डेट सर्व्हिसिंगसाठी आणि 500 ​​कोटी रुपये धोरणात्मक अधिग्रहण आणि गुंतवणूकीसाठी वापरले जातील. कंपनी खाद्यपदार्थ, स्टेपल्स आणि मूल्यवर्धित उत्पादनांच्या कंपन्या किंवा ब्रँड्स घेऊ शकते.

Advertisement

माहितीनुसार, IPO चा आकार कमी करण्याबाबत गुंतवणूकदारांचा प्रतिसाद सकारात्मक असू शकतो कारण यामुळे कंपनीला गुंतवलेल्या भांडवलावरील परतावा (ROCE) आणि इक्विटीवरील परतावा सुधारण्यास मदत होईल. हे देखील सूचित करते की कंपनी कमीत कमी गुंतवणुकीतही चांगला महसूल मिळवू शकते. IPO आकार कमी करूनही, कंपनीला रोख रकमेची कमतरता भासणार नाही. कारण ती 1,100 कोटी रुपयांचे संपूर्ण दीर्घकालीन कर्ज परतफेड करेल, ज्यामुळे व्याज वाचेल आणि इक्विटीद्वारे कंपनीच्या भांडवली खर्चासाठी निधी देखील मिळेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply