Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून होम लोनचे रिपेमेंट करताना ‘ही’ घ्या काळजी; पहा काय होतील दुष्परिणाम

मुंबई : घर किंवा प्लॉट घेण्यासाठी गृहकर्ज घेणे खूप सोपे वाटते. परंतु, त्याची वेळेवर परतफेड करण्यासाठी, काळजीपूर्वक आर्थिक नियोजन करावे लागेल. होम लोन ईएमआयची उशीरा परतफेड केल्यामुळे, कर्जदाराला अनेक प्रकारे प्रभावित करते. (Repayment of Home Loan) तुम्ही तुमचा EMI भरण्यास सलग तीन महिने उशीर केल्यास, ही एक छोटी चूक मानली जाते. या प्रकरणात, बँक किंवा वित्तसंस्था तुम्हाला परतफेडीसाठी स्मरणपत्रे पाठवण्यास प्रारंभ करू शकतो. परंतु, जेव्हा हा विलंब होतो तेव्हा समस्या सुरू होते. 3 महिन्यांपेक्षा जास्त विलंब ही एक मोठी चूक मानली जाते. कर्जदाता तुमच्या मालमत्तेचा लिलाव करण्‍याची प्रक्रिया देखील सुरू करू शकतो आणि आर्थिक मालमत्तेचे सिक्युरिटायझेशन अँड रिकन्स्ट्रक्‍शन ऑफ सिक्युरिटी इंटरेस्ट (SARFAESI) कायदा, 2002 अन्वये थकबाकी वसूल करू शकतो. (Securitisation and Reconstruction of Financial Assets and Enforcement of Security Interest (SARFAESI) Act, 2002)

Advertisement

EMI मध्ये विलंब झाल्यास, बँकेने उचललेले पहिले पाऊल म्हणजे दंड आकारणे. हे थकबाकी EMI वर 1% ते 2% पर्यंत असू शकते आणि किमान निश्चित रकमेच्या अधीन आहे. मोठी चूक झाल्यास, तुमचे कर्ज बँकेद्वारे NPA म्हणून चिन्हांकित केले जाऊ शकते आणि पुनर्प्राप्ती प्रक्रिया नंतर सुरू केली जाऊ शकते. सहसा, कर्जावर NPA म्हणून चिन्हांकित करण्यापूर्वी नोटीस पाठवली जाते. एनपीए खात्यांमधून पैसे वसूल करण्यासाठी काही वेळा बँकांकडून थर्ड पार्टी एजंटची सेवा घेतली जाते. ते काही प्रमाणात कर्जदारांना त्रास देऊ शकतात. असे म्हटल्यावर, देय रक्कम भरण्याचा मार्ग शोधणे हे वित्तसंस्था आणि कर्जदार दोघांच्याही हिताचे आहे. तसेच, कर्जदाराने, जरी त्याने चूक केली असली तरी, तरीही त्याला आदराने वागवले पाहिजे. कोणत्याही प्रकारची बळजबरी किंवा धमकी इत्यादी, सावकाराच्या विरोधात जाऊ शकते. एनपीएमुळे, कर्जदाराच्या आणि कर्जदाराच्या संबंधांवर दूरगामी परिणाम होतात. जर कर्जदाराने त्याच सावकाराकडून दुसरे कोणतेही कर्ज घेतले असेल, तर त्या कर्जाचा ईएमआय वेळेवर भरला तरीही ती कर्जे एनपीए म्हणून घोषित केली जाऊ शकतात.

Loading...
Advertisement

गृहकर्ज EMI च्या अनियमित परतफेडीचा क्रेडिट स्कोअरवर नकारात्मक परिणाम होतो. कर्जदाराकडून EMI वर वारंवार डिफॉल्ट होत असल्यास, त्यामुळे त्याचा क्रेडिट स्कोअर अत्यंत खालच्या पातळीवर जाऊ शकतो. आजकाल, बहुतेक बँका त्यांचे व्याज दर नियमित अंतराने रीसेट करतात, ज्यामध्ये ते चालू असलेल्या रेपो दरानुसार आणि कर्जदाराच्या क्रेडिट स्कोअरच्या आधारे जोखीम प्रीमियमनुसार त्यांचे लागू व्याज दर रीसेट करतात. त्यामुळे, कमी क्रेडिट स्कोअरमुळे अनुशासनहीन कर्जदारासाठी कर्जावरील व्याजदरात वाढ होऊ शकते. मोठ्या डिफॉल्टच्या बाबतीत, बँक अशा खात्यांचा अहवाल क्रेडिट ब्युरोला देते आणि NPA कर्जदाराच्या क्रेडिट अहवालात दिसून येतात. यामुळे कर्जदाराच्या कर्ज घेण्याच्या क्षमतेवर मोठा परिणाम होऊ शकतो तसेच भविष्यात कर्ज घेण्याची क्षमता कमी होऊ शकते. तुम्हाला तुमचे कर्ज दुसर्‍या बँक किंवा वित्तीय संस्थेकडे हस्तांतरित करायचे असल्यास, नवीन कर्जदाराकडून परतफेडीच्या खराब इतिहासामुळे तुमचा अर्ज नाकारला जाऊ शकतो. या प्रकारच्या कर्जदारांना वैयक्तिक कर्ज, कार लोन इत्यादीसारख्या इतर श्रेणींसाठी नवीन कर्ज मिळविण्यात अडचणी येतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply