Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. घ्या.. आता..! श्रीमंत कंपन्यांनाही पाहिजे सरकारी मदत; मोदी सरकारच्या ‘या’ योजनेत केलेत अर्ज

दिल्ली : आत्मनिर्भर भारत योजनेस प्रोत्साहन देण्यासाठी मोदी सरकारने पीएलआय योजना सुरू केली होती. मुकेश अंबानींच्या रिलायन्स न्यू एनर्जी सोलर लिमिटेड व्यतिरिक्त, महिंद्रा अँड महिंद्रा, एल अँड टी, ह्युंदाई आणि ओला सारख्या कंपन्यांनीही या योजनेअंतर्गत भारत सरकारकडे मदतीसाठी अर्ज केला आहे.

Advertisement

खरे तर, भारतातील अॅडव्हान्स केमिस्ट्री सेल (ACC) बॅटरी स्टोरेज प्रोग्राम अंतर्गत एकूण 10 कंपन्यांनी त्यांचे प्रस्ताव सादर केले आहेत. सरकारने ‘नॅशनल प्रोग्राम ऑन अॅडव्हान्स्ड केमिस्ट्री सेल (ACC) बॅटरी स्टोरेज’ या योजनेला 18,100 कोटी रुपयांच्या अर्थसंकल्पीय खर्चासह मंजुरी दिली. या उपक्रमांतर्गत जास्तीत जास्त देशांतर्गत मूल्यवर्धन साध्य करण्यावर सरकारचा भर आहे. यासह, सरकारला हे देखील सुनिश्चित करायचे आहे की देशातील बॅटरी उत्पादनाची किंमत जागतिक स्तरावर स्पर्धात्मक आहे.

Advertisement

कार्यक्रमाची रचना तंत्रज्ञानावर आधारित आहे अशा पद्धतीने करण्यात आली आहे. लाभार्थी कंपनी योग्य प्रगत तंत्रज्ञान आणि संबंधित वनस्पती आणि यंत्रसामग्री, कच्चा माल आणि इतर आवश्यक उपकरणे घेण्यासाठी स्वतंत्र असेल. या कार्यक्रमात अशा गुंतवणुकीची कल्पना आहे जी देशांतर्गत उत्पादनाला चालना देईल आणि इलेक्ट्रिक वाहने आणि स्टोरेज दोन्हीसाठी बॅटरी स्टोरेजची मागणीत वाढ करेल. तसेच संपूर्ण देशांतर्गत पुरवठा साखळी विकसित करेल आणि देशात थेट विदेशी गुंतवणूक करेल.

Loading...
Advertisement

दरम्यान, केंद्र सरकारने मागील वर्षात देशातील ऑटो क्षेत्रासाठी पीएलआय योजना सुरू केली होती. या योजनेसही वाहन निर्माता कंपन्यांनी चांगला प्रतिसाद दिला आहे. या योजनेंतर्गत आतापर्यंत 115 कंपन्यांनी अर्ज सादर केले आहेत. प्रगत ऑटोमोटिव्ह उत्पादन क्षमतेत वाढ करण्याच्या उद्देशाने सरकारने ऑटो आणि ऑटो घटकांसाठी पीएलआय योजना मंजूर केली आहे. यावर 25 हजार 938 कोटी रुपये खर्च झाले आहेत.

Advertisement

ऑटो क्षेत्रासाठी PLI योजना सध्याच्या ऑटोमोटिव्ह कंपन्या आणि नवीन गुंतवणूकदारांसाठी होती, जे सध्या ऑटो किंवा ऑटो कॉम्पोनंट मॅन्युफॅक्चरिंग व्यवसायात नाही. योजनेचे दोन घटक आहेत. चॅम्पियन IM प्रोत्साहन योजना आणि घटक चॅम्पियन प्रोत्साहन योजना. चॅम्पियन आयएम ही बॅटरी इलेक्ट्रिक वाहने आणि हायड्रोजन इंधन सेल खरेदीच्या सर्व श्रेणींना लागू असलेली प्रोत्साहनात्मक विक्री किंमत योजना आहे. घटक चॅम्पियन इन्सेंटिव्ह योजना ही प्रगत ऑटोमोटिव्ह तंत्रज्ञान उत्पादने, दुचाकी, प्रवासी वाहने, व्यावसायिक वाहने आणि ट्रॅक्टर यांच्या वाहन गटांना लागू असलेली विक्री किंमत योजना आहे.

Advertisement

सरकारी योजना, खासगी कंपन्यांनी केलेय अर्जांचे शतक; पहा, कोणत्या योजनेस मिळतोय तुफान प्रतिसाद

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply