Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

… आणि तरीही भारत-चीनने केलेय 125 अब्ज डॉलरचे रेकॉर्ड; पण, भारताचे मात्र होतेय नुकसान; जाणून घ्या..

दिल्ली : अनेक दशकांपासून तणाव असूनही भारत आणि चीनमधील व्यापार मात्र वाढत चालला आहे. चीनच्या मते, 2021 मध्ये दोन्ही देशांमधील व्यापार 125 अब्ज डॉलरवर पोहोचला आहे. जो मागील वर्षाच्या तुलनेत 43.3 टक्क्यांनी वाढला आहे. हे आकडे देखील आश्चर्यकारक आहेत कारण चीन अजूनही व्यापारात भारताचा सर्वात मोठा भागीदार आहे, अमेरिकेलाही मागे टाकत आहे. या सगळ्यात भारतास मात्र व्यापारात तब्बल 69 अब्ज डॉलरचे नुकसानही सहन करावे लागत आहे. दुसरीकडे चीनचा मात्र फायदा होत आहे.

Advertisement

द्विपक्षीय संबंधांमध्ये अनेक दशकांपासून कटुता असूनही 2021 मध्ये भारत आणि चीनमधील व्यापाराने 125 अब्ज डॉलर्सचा टप्पा पार केला असल्याचे शुक्रवारी चिनी सीमाशुल्क डेटावरुन स्पष्ट झाले. 2021 मध्ये भारत आणि चीनमधला द्विपक्षीय व्यापार 125.66 अब्ज डॉलर इतका होता, जो 2020 च्या तुलनेत 43.3 टक्क्यांनी वाढला आहे. 2021 मध्ये द्विपक्षीय व्यापार 87.6 अब्ज डॉलर होता.

Advertisement

जनरल अॅडमिनिस्ट्रेशन ऑफ कस्टम्स (GAC) ने जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार आणि ग्लोबल या टॅब्लॉइडने जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, 2021 मध्ये चीनची भारतातील निर्यात 97.52 अब्ज डॉलर होती, जी 46.2 टक्क्यांनी वाढली आहे, तर चीनने भारतातून 28.14 अब्ज डॉलर किमतीच्या वस्तू आयात केल्या आहे, जे 34.2 टक्के जास्त आहे.

Advertisement

आश्वासने देऊनही चीनने भारतीय कंपन्यांना फार्मास्युटिकल्ससारख्या क्षेत्रात प्रवेश दिला नसल्याची भारताची तक्रार आहे. GAC च्या मते, 2021 मध्ये भारत हा चीनचा 15 वा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार होता. ग्लोबल टाइम्सच्या अहवालानुसार, विश्लेषकांनी व्यापारातील वाढीचे श्रेय दोन्ही देशांच्या औद्योगिक धोरणास दिले आहे.

Loading...
Advertisement

भारत-चीन व्यापार 2020 मध्ये 5.6 टक्क्यांनी घसरून 87.6 अब्ज डॉलर झाला होता, जो 2017 नंतरचा सर्वात कमी आहे. पण तरीही चीनने अमेरिकेला मागे टाकून गेल्या वर्षी भारताचा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार बनला. कोरोना व्हायरस सर्व देशभर असलेला साथीच्या आजाराच्या दुसऱ्या लाटेनंतर वर्षाच्या पहिल्या सहामाहीत चिनी कंपन्यांना भारतातून वैद्यकीय उपकरणांच्या मागणीत वाढ केली.

Advertisement

द्विपक्षीय तणावादरम्यान, ‘व्यापार डेटा’ हा आणखी एक पुरावा आहे की चिनी बाजाराव्यतिरिक्त दुसरा पर्याय या देशाकडे सध्यातरी नाही, असे चिनी अहवालात म्हटले आहे. दुसरीकडे, GAC डेटाने अहवाल दिला, की चीन आणि अमेरिका यांच्यातील व्यापार 28.7 टक्क्यांनी वाढला आणि 2021 मध्ये दोन्ही देशांमधील व्यापार 755.6 अब्ज डॉलर होता. 2021 मध्ये चीनची अमेरिकेला निर्यात 27.5 टक्क्यांनी वाढली, तर आयात 32.7 टक्क्यांनी वाढून 179.53 अब्ज डॉलर झाली.

Advertisement

चीनी मालाचा बहिष्कार ठरला फेल..! ‘या’ वर्षात भारत-चीन व्यापाराने केलेय मोठे रेकॉर्ड; पहा, कुणी केलाय खुलासा

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply