Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. किरकोळ महागाई वाढली पण, घाऊक महागाई घटली; पहा तर, ‘हे’ कसं घडलयं..?

मुंबई : महागाईने होरपळणाऱ्या देशातील सर्वसामान्यांना यावेळी काहीसा दिलासा मिळाला आहे. डिसेंबर 2021 मध्ये घाऊक किंमत-आधारित महागाई कमी झाली आहे. महागाई दर 13.56 टक्क्यांपर्यंत खाली आला आहे. जो मागील महिन्यात नोव्हेंबर 2021 मध्ये 14.23 टक्क्यांपेक्षा जास्त होता. विशेष म्हणजे, नोव्हेंबरमधील घाऊक महागाईचा हा गेल्या 12 वर्षांतील सर्वाधिक दर होता. सरकारने शुक्रवारी घाऊक महागाईची आकडेवारी सादर केली.

Advertisement

डिसेंबर 2021 मध्ये सलग चार महिने घाऊक किमतीवर आधारित चलनवाढीच्या दराला ब्रेक लागला आहे. या महिन्यात महागाई दर 13.56 टक्क्यांपर्यंत घसरला आहे. खाद्य पदार्थांच्या किमती वाढत असतानाही एप्रिलपासून सुरू झालेल्या घाऊक महागाईचा आकडा सलग नवव्या महिन्यात दुहेरी अंकात राहिला आहे. नोव्हेंबरमध्ये महागाईचा दर 14.23 टक्के होता, तर डिसेंबर 2020 मध्ये तो केवळ 1.95 टक्के होता. वाणिज्य आणि उद्योग मंत्रालयाने आपल्या निवेदनात म्हटले आहे, की डिसेंबर 2021 मध्ये महागाईचा वाढलेला दर मुख्यत्वे खनिज तेल, कच्चे पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू, रासायनिक उत्पादने, अन्न उत्पादने, कापड आणि कागदाच्या किमतींमुळे आहे.

Advertisement

मंत्रालयाने जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, डिसेंबरमध्ये उत्पादित वस्तूंची महागाई मागील महिन्यातील 11.92 टक्क्यांवरून 10.62 टक्क्यांपर्यंत कमी झाली आहे. डिसेंबरमध्ये इंधन आणि विजेच्या दरातील वाढीचा दर 32.30 टक्के होता, जो नोव्हेंबरमध्ये 39.81 टक्के होता. तथापि, नोव्हेंबरमधील 4.88 टक्क्यांवरून डिसेंबरमध्ये महिना-दर-महिना आधारावर खाद्यपदार्थांची महागाई 9.56 टक्क्यांनी वाढली. भाज्यांच्या किमतीत वाढ होण्याचा दर 31.56 टक्क्यांवर पोहोचला आहे, जो मागील महिन्यात 3.91 टक्के होता.

Loading...
Advertisement

नुकतीच डिसेंबरमधील किरकोळ महागाईची आकडेवारी सादर करताना देशातील सर्वसामान्यांना मोठा झटका बसला होता. किरकोळ चलनवाढीचा दर नोव्हेंबरमध्ये 4.91 टक्क्यांवरून 5.59 टक्क्यांवर पोहोचला आहे. किरकोळ महागाईचा हा आकडा पाच महिन्यांतील सर्वाधिक आहे. वीजेबरोबरच खाद्यतेल, भाजीपाला आणि पेट्रोल, डिझेल यांच्या किमती वाढल्याने डिसेंबर महिन्यात किरकोळ महागाईत मोठी वाढ झाली आहे.

Advertisement

आम आदमीला पुन्हा झटका..! महागाई वाढ रोखणे होतेय अशक्य.. पहा, किती वाढलाय महागाईचा दर

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply