Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भारीच की.. बिटकॉइन तयार करा अन व्हा श्रीमंत; पहा नेमके कसे करायचे असते खोदकाम

पुणे : आजच्या काळात प्रत्येकाला क्रिप्टोकरन्सी विशेषतः बिटकॉइनबद्दल माहिती आहे. त्यात गुंतवणूक करून मोठा नफा कमावण्याचा विचार प्रत्येकजण करतो. त्यात अनेकांनी गुंतवणूक केली आहे. ज्याच्याकडे पैसा कमी आहे त्याने छोटी गुंतवणूक केली आहे, पण ज्याच्याकडे जास्त पैसा आहे त्याने जास्त गुंतवणूक केली आहे. बिटकॉइनमध्ये पैसे गुंतवण्याव्यतिरिक्त, तुम्ही बिटकॉइन मायनिंग (How to earn money by Bitcoin Mining) करून पैसे कमवू शकता. चीन, रशिया, अमेरिका यांसारख्या देशांमध्ये बिटकॉइन खाणकाम मोठ्या प्रमाणावर केले जाते आणि लोक याद्वारे लाखोंमध्ये कमावतात. बिटकॉईन मायनिंगसाठी मोठमोठे कारखाने उभारले गेले आहेत, पण तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही घरबसल्या बिटकॉइन खाण व्यवसायात छोटी गुंतवणूक करून भरपूर कमाई करू शकता. तुम्हाला फक्त एकदाच संगणक चालवायचा आहे आणि ते तुमच्यासाठी दररोज अनेक बिटकॉइन्स मुद्रित करेल. *(मात्र, हे वाटते तितके सोपे नाही. त्यासाठी तांत्रिक माहिती असावी. तसेच आम्ही हे फक्त माहितीसाठी देत आहोत. यामध्ये पुढे जायचे किंवा नाही हे आपण अभ्यास करून ठरावा) (Profit in Bitcoin Mining Business)

Advertisement

जर तुम्हीही बिटकॉइन्सचे खनन करून पैसे कमवायचे ठरवले असेल, तर तुम्हाला आधी संगणकाचे काही हार्डवेअर आणि सॉफ्टवेअर आवश्यक असेल. यानंतर तुम्हाला खाण तलावात सामील व्हावे लागेल. मायनिंग पूल हा अनेक खाण कामगारांचा एक पूल आहे, जे एकत्र बिटकॉइन मायनिंग करतात. वास्तविक, खाणकामात, हजारो आणि लाखो लोक कोडे पटकन सोडवण्याचा प्रयत्न करतात. जो प्रथम सेटल होईल त्याला बक्षीस म्हणून काही बिटकॉइन्स मिळतात. अशा परिस्थितीत, बरेच लोक हे काम एकत्रितपणे करतात, जेणेकरून जिंकण्याची शक्यता वाढू शकते आणि ते बक्षीस आपापसात वाटून घेतात. सध्या अनेक खाण पूल आहेत जसे की Nicehash, Binance, Slush Pool, F2pool, BTC, Via BTC, Antpool, Poolin आणि Genesis Mining. बिटकॉइन मायनिंगसाठी, तुम्हाला काही आवश्यक संगणक हार्डवेअर आणि सॉफ्टवेअरची आवश्यकता असेल. यासाठी तुम्हाला प्रामुख्याने कॉम्प्युटर मदरबोर्ड, पॉवर सप्लाय युनिट, प्रोसेसर आणि ग्राफिक्स कार्डची आवश्यकता असेल. तसेच, ऑपरेटिंग सिस्टीम इन्स्टॉल करण्यासाठी 16 GB पेक्षा जास्त पेनड्राइव्ह आवश्यक आहे. या सर्व गोष्टी एकत्र करून केलेल्या मांडणीला रिग म्हणतात, ज्याला पहिल्यांदा सुरू करण्यासाठी मॉनिटर, माउस आणि कीबोर्डची आवश्यकता असते. एकदा सुरू केल्यावर, सिस्टीम सतत स्वतःहून चालते, काहीही करण्याची आवश्यकता नसते. जर तुम्हाला हे सर्व त्रास टाळायचे असतील तर तुम्ही बाजारातून रेडीमेड रिग्स देखील खरेदी करू शकता किंवा चांगल्या कॉन्फिगरेशनचा संगणक घेऊ शकता. लक्षात ठेवा की ग्राफिक्स कार्ड 6 GB किंवा त्याहून अधिक असावे, कारण बिटकॉइन मायनिंगमधील सर्व काम त्याच्याद्वारे केले जाते.

Advertisement

जर तुम्ही बिटकॉइन मायनिंग करण्याचा निर्णय घेतला असेल तर तुम्हाला किमान 25-30 हजार रुपये खर्च करावे लागतील. मात्र, या किमतीत तुम्हाला सेकंड हँड ग्राफिक्स कार्ड खरेदी करावे लागेल. जर तुम्हाला प्रत्येक गोष्ट नवीन घ्यायची असेल तर तुमचे बजेट 45-50 हजार रुपयांपर्यंत जाऊ शकते. या खर्चात तुम्ही दरमहा सुमारे ७-८ हजार रुपये बिटकॉइन्स कमवू शकता. लक्षात ठेवा की ही कमाई बिटकॉइनच्या सध्याच्या किंमतीनुसार (सुमारे 35 लाख) सांगण्यात आली आहे. म्हणजेच बिटकॉइनची किंमत कमी झाली तर तुमची कमाई कमी होईल आणि जर ती वाढली तर तुमची कमाई वाढेल. याचे कारण असे की तुम्हाला कमाई म्हणून बिटकॉइन्स मिळतात, जे तुम्हाला विकावे लागतील आणि त्यांचे रोखीत रूपांतर करावे लागेल. संगणक हार्डवेअर आणि सॉफ्टवेअर व्यतिरिक्त, तुम्हाला इंटरनेट आणि वीज खर्च करावा लागेल. बिटकॉइन मायनिंगमध्ये इंटरनेटचा वापर फारच कमी आहे, जो एका दिवसात 100 एमबीपर्यंत पोहोचू शकत नाही, कारण संपूर्ण गेम गणनेचा आहे. विजेचा दर 6-7 रुपये मानला, तर तुम्हाला इंटरनेट आणि विजेवर महिन्याभरात सुमारे 1200-1500 रुपये खर्च करावे लागतील. म्हणजेच तुम्हाला दर महिन्याला सुमारे 6-6.5 हजार रुपयांचा नफा मिळेल. अशाप्रकारे, तुमचा 45-50 हजार रुपये खर्च 7-8 महिन्यांत बाहेर येईल आणि त्यानंतरची सर्व कमाई तुमचा नफा असेल.

Loading...
Advertisement

जर तुम्ही बिटकॉइन मायनिंग थोड्या मोठ्या स्तरावर केले तर तुम्ही भरपूर कमाई करू शकता. समजा तुम्ही यामध्ये 10 लाख रुपयांपर्यंत गुंतवणूक केली तर तुम्ही दरमहा सुमारे 1.25 लाख रुपयांपर्यंत बिटकॉइन्स मिळवू शकता. म्हणजेच 7-8 महिन्यांत तुमचा खर्च निघून जाईल आणि मग दर महिन्याला तुम्ही दीड लाख ते दीड लाख रुपये कमवाल. ज्याप्रमाणे क्रिप्टोकरन्सीची मागणी वाढत आहे, त्याचप्रमाणे आगामी काळात त्याच्या किमती आणखी वाढण्याची अपेक्षा आहे, म्हणजेच तुमची कमाई आणखी वाढू शकते. खाणकामाचे नाव ऐकले की सर्वप्रथम मनात येते ते म्हणजे सोने, हिरा किंवा कोळसा खणणे. क्रिप्टो मायनिंग किंवा बिटकॉइन मायनिंग म्हणजे कोडी सोडवून नवीन बिटकॉइन्स तयार करणे. जरा सोप्या भाषेत समजून घेऊ. एखाद्याला पैसे पाठवण्यासाठी आपण ज्या पद्धतीने व्यवहार करतो, तो प्रथम बँकेत जातो आणि नंतर बँक त्याचे प्रमाणीकरण करून पुढे पाठवते. क्रिप्टोकरन्सीच्या बाबतीत, नाणे प्रेषक आणि प्राप्तकर्ता यांच्यामध्ये बँकेसारखे काहीही नसते, परंतु केवळ संगणक असतात. काही लोक हे संगणक चालवतात, ज्याद्वारे प्रत्येक व्यवहार वैध असतो. त्यांच्या मेहनतीच्या बदल्यात त्यांना बिटकॉइन्स मिळतात. यालाच बिटकॉइन मायनिंग म्हणतात. तत्सम खनन इतर क्रिप्टोकरन्सीमध्ये देखील होते.

Advertisement

जेव्हा एखादी व्यक्ती दुसर्‍या व्यक्तीला क्रिप्टोकरन्सी पाठवते तेव्हा ते व्यवहार संगणकांवर जाते. याद्वारे, क्रिप्टोकरन्सी व्यवहार प्रमाणित केले जातात आणि वितरित लेजरमध्ये समाविष्ट केले जातात. हे सर्व व्यवहार एका ब्लॉकमध्ये नोंदवले जातात आणि या ब्लॉकचा आकार सुमारे 1 एमबी आहे. ब्लॉक भरल्यावर तो ब्लॉक करून नवीन ब्लॉक तयार होतो आणि नवीन ब्लॉक आधीच्या ब्लॉकला जोडला जातो. हे सर्व ब्लॉक्स एकमेकांशी जोडलेले आहेत, एक साखळी सी तयार करतात. या कारणास्तव त्याला ब्लॉकचेन तंत्रज्ञान म्हणतात. डिजिटल चलनाचे सर्वात मोठे आव्हान हे आहे की डिजिटल प्लॅटफॉर्म सहज हाताळता येतात. हेच कारण आहे की बिटकॉइनच्या वितरित लेजरमधील केवळ मान्यताप्राप्त खाण कामगारांना डिजिटल लेजरमध्ये व्यवहार अपडेट करण्याची परवानगी आहे. अशा प्रकारे नेटवर्कवर दुप्पट खर्च होणार नाही याची खात्री करणे हे खाण कामगारांचे काम आहे. म्हणूनच ब्लॉकचेन तंत्रज्ञानाचा वापर केला जातो, ज्यामध्ये संपूर्ण साखळीत जोडलेल्या प्रत्येक संगणकावर माहिती असते, ज्यामुळे हे तंत्रज्ञान अत्यंत सुरक्षित होते.

Advertisement

नेटवर्क सुरक्षित ठेवण्यासाठी खाण कामगारांना नवीन नाणी दिली जातात. वितरीत लेजर्समध्ये कोणतेही केंद्रीय अधिकार नसल्यामुळे, व्यवहारांचे प्रमाणीकरण करण्यासाठी खाण प्रक्रिया महत्त्वपूर्ण आहे. फक्त मान्यताप्राप्त खाण कामगारांना डिजिटल लेजरमध्ये व्यवहार अपडेट करण्याची परवानगी आहे. यासाठी, एक प्रूफ-ऑफ-वर्क (PoW) एकमत प्रोटोकॉल तयार केला गेला आहे. PoW बाह्य हल्ल्यांपासून नेटवर्कचे संरक्षण देखील करते. क्रिप्टो मायनिंग हे मौल्यवान धातूंच्या खाणकाम सारखेच आहे. ज्याप्रमाणे सोने, चांदी किंवा हिऱ्यांचे उत्खनन केले जाते, त्याचप्रमाणे क्रिप्टो खाणकाम करणारे नवीन नाणी चलनात सोडतात. यासाठी जटिल गणिती समीकरणे सोडवणारी यंत्रे वापरली जातात. या समीकरणांची गुंतागुंत वाढतच चालली आहे. कालांतराने, खाण कामगारांनी PoW सोडवण्यासाठी अधिक प्रगत मशीन्स तैनात केल्या आहेत. खाण कामगारांमधील स्पर्धा वाढल्यामुळे क्रिप्टोकरन्सीची टंचाईही वाढली आहे. क्रिप्टोकरन्सी मायनिंगसाठी जटिल क्रिप्टोग्राफिक गणितीय समीकरणे सोडवण्यासाठी विशेष सॉफ्टवेअर असलेल्या संगणकांची आवश्यकता असते. बिटकॉइनच्या सुरुवातीच्या काळात, साध्या सीपीयू चिपसह घरगुती संगणकावरून ते उत्खनन केले जाऊ शकते, परंतु आता तसे नाही. आज यासाठी विशेष सॉफ्टवेअरची आवश्यकता आहे. ते चोवीस तास विश्वसनीय इंटरनेट कनेक्शनसह कनेक्ट केले जावे. प्रत्येक क्रिप्टो खाण कामगाराला ऑनलाइन खाण तलावाचे सदस्य असणे आवश्यक आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply