Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून मोदी सरकार देणार चीनला ‘हात’; पहा नेमके काय आहे यामागचे कारण

मुंबई : चीनमधून येणाऱ्या गुंतवणुकीबाबतचे नियम शिथिल करण्याच्या तयारीत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे सरकार आहे. या प्रकरणाशी संबंधित सूत्रांचे म्हणणे आहे की, मोदी सरकार महामारीच्या काळात गुंतवणुकीला गती देण्यासाठी नियमांमध्ये काही बदल करण्याचा विचार करत आहे. या अंतर्गत, जर गुंतवणूकदार भारतीय सीमेला लागून असलेल्या देशांतील असेल आणि कंपनीमध्ये त्याची मालकी 10% पेक्षा कमी असेल, तर अशा गुंतवणूक प्रस्तावासाठी मंजुरी घ्यावी लागणार नाही. सध्या एखादी कंपनी किंवा गुंतवणूकदार भारतीय सीमेला लागून असलेल्या देशांतील असेल तर तिथून येणाऱ्या गुंतवणुकीची काटेकोरपणे तपासणी केली जाते.

Advertisement

ब्लूमबर्गच्या म्हणण्यानुसार, सध्याच्या नियमामुळे $6 अब्ज विदेशी गुंतवणूक रखडली आहे. फेब्रुवारीपर्यंत या नियमातील बदलाला मंजुरी मिळेल, असे मानले जात आहे. चीनमधून येणारी गुंतवणूक लक्षात घेऊन सरकारने एफडीआयचे नियम बदलले होते. अहवालानुसार, नोव्हेंबर 2021 पर्यंत, चीनसह इतर सीमावर्ती देशांकडून येणारे 100 गुंतवणूक प्रस्ताव मंजुरीच्या प्रतीक्षेत आहेत. यापैकी, एक चतुर्थांश पेक्षा जास्त प्रस्ताव आहेत ज्यात गुंतवणूक मूल्य $10 दशलक्ष पेक्षा जास्त आहे. नियम शिथिल केल्यानंतर भारतात गुंतवणूकदारांचा महापूर येईल आणि मोठ्या प्रमाणावर गुंतवणूक होईल, असे मानले जात आहे. दरम्यान, अभियांत्रिकी, रत्ने आणि दागिने, पेट्रोलियम यासह विविध क्षेत्रांतील चांगल्या कामगिरीमुळे जानेवारीच्या पहिल्या आठवड्यात कमोडिटी निर्यात 33.16 टक्क्यांनी वाढून $7.63 अब्ज झाली.

Loading...
Advertisement

Advertisement

Leave a Reply