Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Happy Birthday : आज आहे जेफ बेझोस यांचा बड्डे; वाचा त्यांची यशोगाथा

मुंबई : आज जगातील दुसऱ्या क्रमांकाचे सर्वात श्रीमंत व्यक्ती आणि Amazon आणि Blue Origin यासह अनेक प्रसिद्ध कंपन्यांचे मालक जेफ बेझोस आज 58 वर्षांचे झाले आहेत. सोशल मीडियामध्ये त्याबाबत चर्चा आहे. 12 जानेवारी 1964 या दिवशी त्यांचा जन्म झाला. बेझोसने आपल्या मेहनती आणि समर्पणाच्या बळावर श्रीमंतीचा प्रवास ठरवला. गॅरेजमध्ये काम करण्यापासून ते आता जगातील सर्वात श्रीमंत लोकांच्या टॉप 3 मध्ये सामील झाले आहेत. विश्वास हे यशोगाथेचे वर्णन करण्यासाठी पुरेसे शब्द आहेत आणि जेफ बेझोस हे त्याचे जिवंत उदाहरण आहे. वडिलांच्या गॅरेजपासून ते माणसांसोबत अंतराळ उड्डाणापर्यंतच्या कामाला सुरुवात करून बेझोस यांनी आपल्या मेहनतीच्या बळावर हे सिद्ध केले की धैर्य आणि ध्यास असेल तर कोणतेही काम अशक्य नाही.

Advertisement

स्वत:वरील विश्वासाच्या जोरावर तो जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती देखील बनला, केवळ अॅमेझॉनच नाही तर जेफ बेझोस अनेक मोठ्या कंपन्यांचे मालक आहेत. जॅकलिन जोगरसन ही जेफ बेझोसची आई होती. ती अल्बुकर्क, न्यू मेक्सिको येथे राहत होती. वयाच्या 16 व्या वर्षी, तिचा विवाह सुप्रसिद्ध युनिसायकलिस्ट टेड जोगर्सनशी झाला. यापैकी बेझोस यांचा जन्म 1964 मध्ये झाला. जॅकलिनने बेझोसला जन्म दिला तेव्हा तिने हायस्कूलमध्ये शिक्षण घेतले. आई जॅकलीन आणि टेड यांचे त्यांच्या जन्माच्या एका वर्षानंतर ब्रेकअप झाले. यानंतर जॅकलिनने आपल्या मुलाला वाढवण्यासाठी एका कंपनीत सेक्रेटरी म्हणून काम केले. बेझोस 4 वर्षांचे असताना त्यांच्या आईने माईकशी दुसरे लग्न केले. जेफला बेझोस हे नाव त्याचे दुसरे वडील माईक यांच्यावरून मिळाले.

Loading...
Advertisement

जेफ बेझोस यांनी 1986 मध्ये प्रिन्स्टन युनिव्हर्सिटीमधून कॉम्प्युटर सायन्समध्ये पदवी प्राप्त केली. त्यानंतर त्यांनी पहिली नोकरी एका इन्व्हेस्टमेंट फर्ममध्ये घेतली. नोकरी करत असतानाही त्यांनी आपल्या कौशल्याच्या जोरावर यशाच्या पायऱ्या चढल्या आणि अवघ्या सात वर्षांत ते कंपनीचे उपाध्यक्ष झाले. पण बेझोसने 1993 मध्ये नोकरी सोडली आणि एक वर्षानंतर एक ऑनलाइन बुक स्टोअर सुरू केले, आपले करिअर थांबवून काहीतरी मोठे करण्याच्या ध्यासाने. म्हणजेच त्यांनी अमेझॉन हे ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म सुरू केले. अॅमेझॉनची सुरुवात 5 जुलै 1994 रोजी घरात लहान गॅरेजने झाली. अॅमेझॉनचा प्रवास ऑनलाइन पुस्तकांच्या विक्रीपासून सुरू झाला आणि पाच वर्षांत जगभरात प्रसिद्ध झाला. यानंतर बेझोस यांनी कधीही मागे वळून पाहिले नाही आणि यशाच्या पायऱ्या चढत राहिले. 2004 मध्ये त्यांनी ब्लू ओरिजिन नावाची स्पेस स्टार्टअप कंपनी स्थापन केली. याच कंपनीच्या रॉकेटमध्ये बैठक गेल्या वर्षी जुलैमध्ये बेझोस यांनी अंतराळ प्रवास केला होता. बेझोस जेफ बेझोस पहिल्यांदा 1999 मध्ये फोर्ब्सच्या यादीत आले होते. त्यावेळी, जेफ जगातील 19 व्या सर्वात श्रीमंत व्यक्ती होते आणि त्यांची एकूण संपत्ती सुमारे 10 अब्ज डॉलर्स होती.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply