Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

वाव.. नव्या वर्षात भारत राहणार आघाडीवर, जग मात्र राहणार मागे; पहा, कुणी व्यक्त केलाय ‘हा’ अंदाज

मुंबई : कोरोनाच्या संकटाने जगातील सगळेच देश हैराण झाले आहेत. या घातक आजाराने जागतिक अर्थव्यवस्थेस जबरदस्त तडाखा दिला आहे. या संकटात अनेक देशांच्या अर्थव्यवस्था उद्धवस्त झाल्या आहेत, अनेक देश कर्जाच्या विळख्यात घट्ट अडकले आहेत. बरोजगारी, गरीबी, महागाई यांसारख्या समस्या इतक्या वाढल्या आहेत की त्यामुळे सर्वसामान्य नागरिक सुद्धा हैराण झाले आहेत. आताही नव्या वर्षात कोरोनाचे संकट पुन्हा वाढत चालले आहे. अशी भीषण परिस्थिती असतानाही जगातील काही देशांनी आर्थिक विकासाकडे वाटचाल सुरू ठेवली आहे. या देशांच्या यादीत भारत आहे.

Advertisement

कोरोनाच्या दुसऱ्या लाटेचा मोठा फटका देशाला बसला होता. अर्थव्यवस्थाही संकटात सापडली होती. मात्र, देशाने या संकटावर मात करत आर्थिक विकासाच्या दिशेने वेगाने वाटचाल सुरू केली. आता देशात पुन्हा एकदा कोरोना त्रास देऊ लागला आहे तरी देशातील आर्थिक घडामोडींवर अद्याप फारसा परिणाम झालेला नाही. त्यात आता जागतिक विकास बँकेनेही 2022 या आर्थिक वर्षात भारताचा विकास दरात वाढीचा अंदाज व्यक्त केला आहे. देशाचा विकास दर 8.7 टक्के असेल, असा अंदाज जागतिक बँकेने व्यक्त केला आहे. मागील वर्षातील जून महिन्यात 8.3 टक्के असा अंदाज व्यक्त केला गेला होता.

Advertisement

जागतिक एजन्सीने संयुक्त राज्य अमेरिका, युरो क्षेत्र आणि चीनमधील आर्थिक विकासाबाबत इशारा दिला आहे, की विकसनशील अर्थव्यवस्थांमधील आर्थिक सुधारणांना कर्ज पातळी, वाढती उत्पन्न असमानता आणि नवीन कोविड -19 प्रकारांमुळे धोका निर्माण होऊ शकतो. गेल्या वर्षाच्या 5.5 टक्क्यांवरुन 2022 मध्ये जागतिक वाढ 4.1 टक्क्यांपर्यंत घसरेल आणि 2023 मध्ये 3.2 टक्क्यांपर्यंत घसरण्याचा अंदाज आहे. याचे कारण म्हणजे मागणी कमी झाली आहे आणि सरकारे साथीच्या रोग आटोक्यात आणण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात आर्थिक मदत देत आहेत.

Loading...
Advertisement

2021 आणि 2022 चे अंदाज जूनमधील ग्लोबल इकॉनॉमिक प्रॉस्पेक्ट अहवालापेक्षा 0.2 टक्के कमी होते. 25 जानेवारी रोजीच्या अपडेटमध्ये विकास दराचा अंदाज कमी करणे अपेक्षित आहे. बँकेचा नवीनतम अर्ध-वार्षिक अंदाज प्रगत आणि विकसनशील अर्थव्यवस्थांमधील आर्थिक घडामोडींच्या संदर्भात एक मोठा बदल दर्शवितो. परंतु त्याच वेळी, दीर्घकाळ चालणारी चलनवाढ आणि नवीन COVID-19 प्रकारांची भीती यामुळे जागतिक वाढ मंदावण्याची शक्यता असल्याचे बँकेने या अहवालात म्हटले आहे.

Advertisement

अमेरिका आणि चीन कोरोनाने हैराण..! चीनमध्ये आणखी एका शहरात कठोर लॉकडाऊन; जाणून घ्या अपडेट

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply