Take a fresh look at your lifestyle.

मोबाइल क्रांती : 5G नेटवर्क नसतानाही भारतात या कंपन्यांनी २०२१ मध्ये केले 5G स्मार्टफोन लॉन्च

मुंबई : भारतात 5G नेटवर्क अजूनही चाचणी झालेली नाही. त्याची चाचणी मे 2022 पर्यंत चालेल. भारतात 5G च्या व्यावसायिक लॉन्चबद्दल कोणतीही बातमी नाही.  परंतु स्मार्टफोन कंपन्या त्यांचे 5G स्मार्टफोन सतत बाजारात आणत आहेत. 5G नेटवर्क नसतानाही, 5G फोन दोन वर्षांपासून सतत भारतीय बाजारपेठेत लॉन्च होत आहेत.

Advertisement

Xiaomi, Realme, Motorola आणि Vivo सारख्या कंपन्यांनी आता 4G फोन लाँच करणे बंद केले आहे. आता देशांतर्गत कंपन्याही यामध्ये उतरल्या आहेत. Lava ने नुकताच आपला पहिला 5G फोन Lava Agni 5G लाँच केला. 24 फेब्रुवारी 2020 रोजी, पहिला 5G स्मार्टफोन भारतात लॉन्च करण्यात आला जो Realme X50 Pro होता. Realme X50 Pro भारतात 44,999 रुपयांच्या सुरुवातीच्या किमतीत लॉन्च करण्यात आला.

Advertisement

नवीन वर्षाच्या पहिल्या आठवड्यात Xiaomi आपला कोणताही खास फोन लॉन्च करते. 5 जानेवारी 2021 रोजी, Xiaomi India ने भारतात 2021 Mi 10i चा पहिला 5G स्मार्टफोन लॉन्च केला. 2021 साली भारतात लॉन्च होणारा हा पहिला 5G स्मार्टफोन आहे. याशिवाय Mi 10i हा भारतात लाँच होणारा पहिला स्मार्टफोन आहे ज्यामध्ये 108-मेगापिक्सलचा Samsung HM2 सेन्सर देण्यात आला आहे. 2022 च्या पहिल्या आठवड्यात देखील Xiaomi भारतातील सर्वात वेगवान चार्जिंग स्मार्टफोन लॉन्च करणार आहे.

Advertisement

Realme X7 आणि Realme X7 Pro भारतात मार्च 2021 मध्ये लॉन्च करण्यात आले होते. Realme X7 Pro आणि Realme X7 या दोन्ही फोनमध्ये 5G साठी सपोर्ट आहे. Realme X7 2400×1080 पिक्सेल रिझोल्यूशनसह 6.4-इंचाचा फुल HD+ डिस्प्ले दाखवतो. फोनमध्ये Octacore Dimensity 800U प्रोसेसर देण्यात आला आहे. हा स्मार्टफोन Android 10 ऑपरेटिंग सिस्टमवर काम करतो. 2021 मध्ये लॉन्च होणारे हे रिअ‍ॅलिटीचे पहिले 5G फोन होते आणि त्यानंतर आत्तापर्यंत भारतात रिअ‍ॅलिटीचे 10 पेक्षा जास्त 5G फोन लॉन्च झाले आहेत.

Advertisement

Vivo India ने मार्च 2021 मध्ये Vivo X60 मालिका भारतात लाँच केली. Vivo X60 अंतर्गत तीन फोन लॉन्च केले गेले ज्यात Vivo X60 Pro +, Vivo X60 Pro आणि Vivo X60 यांचा समावेश आहे. यापैकी Vivo X60 आणि Vivo X60 Pro हे गेल्या वर्षी डिसेंबरमध्ये चीनमध्ये लॉन्च झाले होते. Vivo X60 सीरीजच्या तिन्ही फोनमध्ये 5G सपोर्ट देण्यात आला आहे.

Advertisement

भारतीय मोबाईल निर्माता Lava ने यावर्षी आपला पहिला 5G फोन लॉन्च केला आहे. 5G फोन लॉन्च करणारी ही भारतातील पहिली कंपनी ठरली आहे. मायक्रोमॅक्सने आतापर्यंत 5G फोन लॉन्च करण्याबाबत काहीही सांगितलेले नाही. Lava Agni 5G मध्ये 90Hz च्या रिफ्रेश रेटसह 6.78-इंचाचा डिस्प्ले आहे. फोनमध्ये MediaTek Dimensity 810 प्रोसेसर, 8 GB पर्यंत RAM आणि 5000mAh बॅटरी आहे. फोनमध्ये चार रियर कॅमेरे देखील आहेत. Lava Agni 5G ची किंमत Rs.19,999 आहे.

Advertisement

5G भारतात लॉन्च करण्याबाबत नेमके उत्तर कोणाकडे नाही. सर्व टेलिकॉम कंपन्यांना चाचणीसाठी स्पेक्ट्रम देण्यात आले आहे. पहिली चाचणी या वर्षी नोव्हेंबरमध्ये संपली आहे आणि आता चाचणी मे 2022 पर्यंत वाढवण्यात आली आहे. Airtel, Vodafone Idea आणि Reliance Jio युद्धपातळीवर 5G चा प्रयत्न करत आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply