Take a fresh look at your lifestyle.

फायनान्सिंअल प्लानिंगमध्ये महत्वाचे आहेत हे ६ मुद्दे; पैशांबाबत वाचा महत्वाची माहिती

भारतात 2 प्रकारचे लोक आहेत. एक जे त्यांच्या जीवनात आर्थिक नियोजन करतात आणि दुसरे असे जे प्रवाहासोबत वाहतात. अर्थात दुसर्‍या गटाची संख्या जास्त आहे आणि त्यांना केंद्रस्थानी ठेवून हा लेख लिहिला आहे. बहुतेक गुंतवणूकदार या लेखाद्वारे त्यांचे प्रारंभिक आर्थिक नियोजन करू शकतात. मुख्य म्हणजे यासाठी तुम्हाला प्रमाणित आर्थिक नियोजक असण्याची गरज नाही. आपत्कालीन निधी तयार करणे हा एक अतिशय महत्त्वाचा निर्णय आहे. कारण भविष्यावर तुमचे नियंत्रण नाही. आर्थिक नियोजनासाठी आदर्शपणे 6-9 महिन्यांचा मासिक घरखर्च पूर्ण होईल इतके भांडवल या फंडात असणे आवश्यक आहे.

Advertisement

उदाहरणार्थ, समजा तुमचा मासिक कौटुंबिक खर्च 20000 रुपये आहे, तर तुमचा आपत्कालीन निधी 120,000 रुपये असावा. हे लक्षात ठेवा की हे पैसे केवळ आपत्कालीन काळात जसे की गंभीर आजार, नोकरी गमावणे आदींसाठी उपयोगी ठरतात. हे भांडवल विमाधारक बँक खात्यात ठेवा जेणेकरून गरजेच्या वेळी ते सहज काढता येईल. टर्म इन्शुरन्सची सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे ती इतर विमा योजनांच्या तुलनेत खूपच परवडणारी आहे. उदाहरणार्थ, जर 23 वर्षांच्या पुरुषाला 675000 चे विमा कवच घ्यायचे असेल, तर त्याला फक्त 7000 रुपये वार्षिक प्रीमियम भरावा लागेल. जो प्रत्येक दिवसासाठी फक्त 19 रुपये प्रतिदिन येतो. जे त्यांच्या कुटुंबातील एकमेव कमावते सदस्य आहेत आणि बाकीचे सदस्य तुमच्यावर अवलंबून आहेत त्यांच्यासाठी मुदत विमा खूप महत्त्वाचा आहे.

Advertisement

आरोग्य हीच खरी संपत्ती आहे असे कोणीतरी बरोबर म्हटले आहे. निरोगी जीवनशैलीचे पालन करा. कारण आपले निरोगी बँक खाते तेव्हाच राहील जेव्हा तुम्ही स्वतः निरोगी असाल. असे अनेक लोक आहेत जे आपल्या कष्टाचे पैसे केवळ उपचारांवर खर्च करतात. त्यासाठी मेडिक्लेम खरेदी करा. तुमच्या सर्व गरजा पूर्ण करण्यासाठी बचत करणे खूप महत्त्वाचे आहे आणि बचत ही तुमचे आर्थिक उद्दिष्ट साध्य करण्यासाठीची पहिली पायरी आहे. बहुसंख्य लोक हे खर्चिक स्वभावाचे असतात आणि त्यामुळे त्यांना गरजेच्या वेळी पैशांची कमतरता भासते. त्यामुळे त्यांना आर्थिक नियोजन करणे कठीण जाते. बहुतेक लोक त्यांच्या कमाईतून खर्च केल्यानंतर उरलेली थोडी गुंतवणूक करतात. अशा प्रकारे, लोकांनी प्रथम त्यांच्या कमाईतून त्यांची बचत वेगळी करावी, नंतर जे शिल्लक आहे ते खर्च करावे.

Advertisement

 

Advertisement

सोप्या भाषेत सांगायचे म्हणजे ‘खर्च = कमाई – बचत’ असे हे गणित आहे. समजा तुमचा मासिक पगार 30000 रुपये आहे आणि तुम्ही 30 टक्के बचत करण्याचा विचार केला आहे. सर्वप्रथम, तुम्ही यातील 7000 रुपये बाजूला ठेवा आणि अनावश्यक खर्च थांबवा, उर्वरित पैशातून मासिक खर्च चालवण्याचा प्रयत्न करा. तुमची जोखीम घेण्याची क्षमता लक्षात घेऊन पैसे गुंतवण्यासाठी योग्य गुंतवणूक श्रेणी निवडा. जोखीम कमी करण्यासाठी वैविध्यपूर्ण पोर्टफोलिओ तयार करा, विशेषत: कवींसाठी ज्यांना खूप जोखमीचे मानले जाते. जर तुम्ही दीर्घकाळ (5-10 वर्षे) गुंतवणूक करू इच्छित असाल तर शेअर्समध्ये गुंतवणूक करणे हा एक चांगला पर्याय आहे. “पॉवर ऑफ कंपाउंडिंग” दीर्घकालीन गुंतवणुकीत खूप चांगले काम करते आणि महान शास्त्रज्ञ अल्बर्ट आइनस्टाईन यांनी याला जगाचे आश्चर्य म्हटले आहे. जर तुम्ही स्वतःहून गुंतवणूक करू शकत नसाल तर चांगल्या आर्थिक सल्लागाराची मदत घ्या.

Advertisement

सेवानिवृत्ती नियोजनाद्वारे, आमचा अर्थ निवृत्तीच्या उद्देशाने तुमची बचत वाटप करणे होय. निवृत्ती नियोजनाचा मूळ उद्देश आर्थिक स्वातंत्र्य मिळवणे हा आहे. बहुतेक लोक 50-55 वर्षांच्या वयानंतरच सेवानिवृत्तीच्या नियोजनाचा विचार करतात, परंतु नंतर आपले सेवानिवृत्तीचे ध्येय साध्य करणे हा एक आव्हानात्मक विषय बनतो. यावर मात करण्यासाठी, आपल्याला सेवानिवृत्तीचे नियोजन लवकर सुरू करणे आवश्यक आहे आणि आपण पैसे कमवायला लागताच आपण थोडी-थोडी गुंतवणूक करणे सुरू केले पाहिजे. याचा फायदा असा होईल की दर महिन्याला थोडी बचत करून आम्ही आमचे सेवानिवृत्तीचे उद्दिष्ट सहज साध्य करू शकू. हे एका उदाहरणाने समजून घेऊ. समजा तुमचे वय ३० वर्षे आहे आणि तुम्ही ६० वर्षांनी निवृत्तीचा विचार करत आहात. तुमचे मासिक उत्पन्न 30000 रुपये आहे आणि निवृत्तीनंतर तुमचे 50 लाख भांडवल करण्याचे लक्ष्य आहे. समजा, तुम्ही दरमहा ५००० रुपये गुंतवण्याचा विचार करत आहात आणि त्यावर तुम्हाला वर्षाला 6.5 टक्के (चालू बँक मुदत ठेव दर) व्याज मिळत आहे. 30 वर्षांनंतर तुमच्याकडे किमान 55 लाख भांडवल असेल. त्याचप्रमाणे तुम्ही पूर्ण 5000 रुपये निश्चित उत्पन्नामध्ये गुंतवले नाहीत, यापैकी तुम्ही जर 2000 रुपये शेअर बाजारात गुंतवले (ज्यापासून आपण दीर्घ मुदतीसाठी दरवर्षी 12 टक्के सहज अपेक्षा करू शकतो), तर तुमची सेवानिवृत्ती होईल. 1 कोटी केले जाऊ शकते. तुमची सेवानिवृत्तीची उद्दिष्टे पूर्ण करण्यासाठी तुम्ही या चक्रवाढ कॅल्क्युलेटरची मदत घेऊ शकता.

Advertisement

तुमची आर्थिक उद्दिष्टे विभाजित करा. तुमचे आर्थिक उद्दिष्ट अल्पकालीन, मध्यम मुदत आणि दीर्घकालीन अशा वेगवेगळ्या कालावधीत विभागून घ्या आणि हे लक्षात घेऊनच गुंतवणूक करा. तुम्ही कठोर परिश्रमाने अल्पकालीन ध्येय साध्य करण्याचा प्रयत्न करता आणि याद्वारे तुम्ही तुमची मध्यम आणि दीर्घकालीन उद्दिष्टे सक्षम करण्यात मदत करत आहात. ते वेळोवेळी पहात राहा आणि जर तुम्ही तुमच्या ध्येयापासून विचलित झालात तर त्यावर उपाय करा. इच्छापत्र बनवणे हे पालकांसाठी एक महत्त्वाचे काम आहे. कारण तुम्हाला काही झाले तर तुमच्या मुलांची काळजी कोण घेईल, तुम्ही ते कागदपत्रात देखील नमूद करू शकता. याद्वारे तुम्ही खात्री बाळगू शकता की तुम्ही नसताना तुमच्या मुलांची चांगली काळजी घेतली जाईल. या सर्व पद्धती नवशिक्या आर्थिक नियोजनासाठी खूप फायदेशीर आहेत. जर तुम्हाला असे वाटत असेल की तुमच्या मृत्यूनंतर कुटुंबात भांडण किंवा समस्या उद्भवू नये, तर तुम्ही तुमच्या कुटुंबाच्या सुख-शांतीसाठी कागदपत्र बनवावे. एकूण निष्कर्ष असा निघतो की, याशिवाय, इतर अनेक क्षेत्रे आहेत जसे की कर नियोजन आदि. जिथे तुम्हाला आर्थिक तज्ञाची आवश्यकता असेल. तुम्ही कोणतीही आर्थिक मदत घेतली तरी ते काम व्यवस्थित चालले आहे की फक्त तुमचे पैसे लुटले जात आहेत हे समजून घेण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे हे लक्षात ठेवा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply