Take a fresh look at your lifestyle.

रेल्वेचे नियम : रेल्वेमध्ये तुम्ही किती सामान घेऊन जाऊ शकता.. घ्या जाणून

मुंबई : आजही भारतातील लोक दूरच्या प्रवासासाठी रेल्वेची मदत घेतात. रेल्वेतून दररोज लाखो लोक प्रवास करतात. जे एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी जातात. भारताची रेल्वे व्यवस्था जगातील दुसऱ्या क्रमांकाचे सर्वात मोठे रेल्वे नेटवर्क मानले जाते.

Advertisement

बर्‍याचदा तुम्ही एका ठिकाणाहून दुस-या ठिकाणी प्रवास करता तेव्हा तुम्हाला भरपूर सामान सोबत नेणे आवडते. परंतु बरेचदा असे घडते की जास्त सामान नेण्यास परवानगी नाही. कारण भारतीय रेल्वेच्या विविध नियमांनुसार एक नियम प्रवाशांच्या सामानाशी संबंधित आहे. ज्याबद्दल फार कमी लोकांना माहिती आहे आणि या अंतर्गत एका विशिष्ट मर्यादेपेक्षा जास्त प्रवास करणाऱ्या भारतीय रेल्वेमध्ये प्रवास करण्याची परवानगी आहे. चला तर मग या नियमाबद्दल सविस्तर जाणून घेऊ या…

Advertisement

रेल्वे प्रवासादरम्यान एक प्रवासी जास्तीत जास्त 50 किलोपर्यंत सामान घेऊन जाऊ शकतो. यापेक्षा जास्त सामान असल्यास त्याला त्या सामानाचे भाडे देखील द्यावे लागेल. ज्यासाठी तुम्हाला सामानाचे तिकीट देखील घ्यावे लागेल. तसेच एसी कोचमध्ये प्रवास करणारे प्रवासी कोणतेही शुल्क न भरता 70 किलोपर्यंतचे सामान सहजपणे वाहून नेऊ शकतात. त्याच वेळी, स्लीपर तिकीट घेणारे लोक त्यांच्यासोबत फक्त 40 किलो सामान घेऊ शकतात.

Advertisement

ट्रेनमध्ये प्रवासादरम्यान मोठ्या आकाराचे सामान सोबत घेऊन जाणाऱ्या लोकांनाही शुल्क भरावे लागते. यासाठी त्यांना किमान 30 रुपये द्यावे लागतील. जर तुमच्याकडे विहित मर्यादेपेक्षा जास्त माल असेल तर तुम्हाला दीडपट जास्त शुल्क द्यावे लागेल.

Advertisement

वैद्यकीय वस्तूंसाठीही नियम आहे. कधी कधी तुम्ही रुग्णासोबत ट्रेनने प्रवास करता. अशा परिस्थितीत, रेल्वेने त्यांना लागणाऱ्या वस्तूंबाबत एक वेगळा नियम आहे. ज्यानुसार रुग्ण डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसार ऑक्सिजन सिलिंडर घेऊन त्यांच्यासोबत उभे राहू शकतात.

Advertisement

तुम्हाला तुमच्या ट्रेन प्रवासादरम्यान कोणतीही स्फोटक किंवा ज्वलनशील सामग्री घेऊन जाण्याची रेल्वे बोर्डाकडून परवानगी नाही. तसेच, शुल्क भरल्यानंतरही, तुम्ही तुमच्यासोबत फक्त 100 किलोपर्यंतचे सामान घेऊ शकता.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply