Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो : 2025 पर्यंत देशातील इतक्या विमानतळांचे होणार खासगीकरण.. काय आहे सरकारचा प्लॅन

मुंबई : देशात वाढते लसीकरण आणि कोरोना संसर्गाच्या घटनांमध्ये घट झाल्यामुळे विमान प्रवाशांच्या संख्येत मोठी वाढ झाली आहे. तथापि, कोविड-19, ओमिक्रॉनच्या नवीन आवृत्तीची दणका लक्षात घेऊन नवीन वर्षापर्यंत आंतरराष्ट्रीय उड्डाणे थांबवण्यात आली आहेत.

Advertisement

दरम्यान, मोठी बातमी अशी आली आहे की, देशात वार्षिक आधारावर वाढत्या हवाई प्रवाशांच्या संख्येमुळे आणि विमान वाहतूक क्षेत्राला फायदेशीर करार करण्यासाठी सरकारने नवीन मुद्रीकरण योजना तयार केली आहे. या अंतर्गत येत्या तीन वर्षांत २५ विमानतळांवर कमाई करण्यात येणार असल्याचे एका अहवालात सांगण्यात आले आहे.

Advertisement

केंद्र सरकारच्या या योजनेची माहिती नागरी विमान वाहतूक राज्यमंत्री व्ही के सिंह यांनी दिली आहे. 25 विमानतळांच्या कमाईचे नियोजन करण्यात आले आहे, असे ते म्हणाले. यादी तयार करण्यासाठी, देशातील विमानतळांची निवड त्यांच्या वार्षिक वाहतूक ट्रेंडच्या आधारे करण्यात आली आहे. व्ही के सिंह म्हणाले की, ०.४ दशलक्ष (चार लाख) पेक्षा जास्त प्रवाशांची वार्षिक वाहतूक असलेल्या सर्व विमानतळांची खाजगीकरणासाठी निवड करण्यात आली आहे.

Loading...
Advertisement

राज्यमंत्र्यांनी आपल्या भाषणात सांगितले की, सरकारने मालमत्ता कमाईसाठी सरकारच्या योजनांचा एक भाग म्हणून निवडलेली २५ विमानतळे नागपूर, वाराणसी, डेहराडून, त्रिची, इंदूर, चेन्नई, कालिकत, कोईम्बतूर, भुवनेश्वर आणि पाटणा येथे आहेत. याशिवाय मदुराई, तिरुपती, रांची, जोधपूर, रायपूर, राजमुंद्री, वडोदरा, अमृतसर, सुरत, हुबळी, इंफाळ, आगरतळा, उदयपूर, भोपाळ आणि विजयवाडा येथील विमानतळांचे खाजगीकरण करण्याची सरकारची योजना आहे.

Advertisement

अहवालानुसार, कालिकत, कोईम्बतूर, नागपूर, पाटणा, मदुराई, सुरत, रांची आणि जोधपूर विमानतळांचे 2022-23 या आर्थिक वर्षात खाजगीकरण केले जाईल. यानंतर, चेन्नई, विजयवाडा, तिरुपती, वडोदरा, भोपाळ आणि हुबळी विमानतळांवर आर्थिक वर्ष 2023-24 मध्ये कमाई केली जाईल. यानंतर 2025 पर्यंत इंफाळ, आगरतळा, उदयपूर, डेहराडून आणि राजमुंद्री विमानतळ खाजगी हातात देण्याची तयारी करण्यात आली आहे.

Advertisement

अहवालात असे सांगण्यात आले आहे की, देशभरात सध्या 136 पैकी 133 विमानतळे अशी आहेत जी तोट्यात आहेत. सिंह यांनी आपल्या प्रतिक्रियेत सांगितले की, कोरोना विषाणूच्या साथीमुळे 2020-21 मध्ये देशातील 136 पैकी 133 विमानतळांचे मोठे नुकसान झाले आहे. भारतातील 136 विमानतळांच्या कमाईच्या डेटावरून असे दिसून आले आहे की 2020-21 मध्ये त्यांनी एकत्रितपणे 2,882.74 कोटी रुपयांचा तोटा नोंदवला आहे, 2019-20 मध्ये 80.18 कोटी रुपये आणि 2018-19 मध्ये 465.91 कोटी रुपयांचा तोटा झाला आहे. हे नुकसानापेक्षा खूपच जास्त आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply