Take a fresh look at your lifestyle.

अरे वा.. आली की बांबूचीही सायकल; पहा किती हजारांना मिळणार आणि काय होतील फायदे..!

पुणे : बांबू हा घटक अनेक ठिकाणी पर्याय म्हणून पुढे येत आहे. भविष्यात बांधकाम, वाहने आणि इतर यंत्रसामग्री यातही बांबूचा वाटा वाढण्याची शक्यता आहे. अशावेळी आत बांबूची सायकलदेखील आलेली आहे. छत्तीसगडचे बस्तर हे केवळ माओवादी कारवायांसाठी देशात आणि जगात ओळखले जाते. पण, आता तिथेही झपाट्याने बदल होत आहेत. याचे उदाहरण म्हणजे बांबुका सायकल.

Advertisement

जगदलपूरच्या काही कल्पक लोकांनी बांबू, लोखंड, ताग आणि बेल धातूपासून सायकल तयार केली आहे. न्यू इंडियन एक्स्प्रेसशी बोलताना, या प्रकल्पाचे सह-संस्थापक आशिफ खान म्हणतात, “आम्ही येथे उपजीविका करण्याची कल्पना निर्माण केली. येथील आदिवासी समाजाच्या हस्तकलेचा प्रचार केला. आदिवासी सामान्यतः त्या गोष्टी करतात ज्यात त्यांचे पूर्वजही निगडीत असतात. यामध्ये हस्तकला हेही एक क्षेत्र आहे. बांबूकाचे वजन 8.2 किलो आहे. हे सामान्य चक्रापेक्षा 60% हलके आहे. त्याचे वजन फक्त 18 किलो आहे. आफ्रिकेत बांबू सायकलचे यशस्वी मॉडेल जगाने पाहिले, आता बस्तर सायकलची पाळी आहे.

Advertisement

ही किंमत आहे : आम्ही अनेक प्रकारे सायकल ओरिएंटेड डिझाइनवर लक्ष केंद्रित केले. हे धातूपेक्षा अधिक लवचिक आहे. महिलांवर लक्ष केंद्रित करून सायकल बनवणे हे आमचे पुढील लक्ष्य आहे. त्याच्या किमतीबाबत ते म्हणतात, या प्रकल्पाची किंमत 35 हजार आहे. मात्र, तिची नेमकी किंमत किती याकडे आता सर्वांचे लक्ष लागलेले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply