Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून चीनच्या विरोधात ‘पाकिस्तानी’ मैदानात..! पहा नेमके काय झालेय यासाठी कारण

दिल्ली : हुकुमशाही किंवा धर्मांध दडपशाही ही कितीही चांगली वाटली तरी त्यामुळे बेताल झालेल्या निरंकुश सत्ताधाऱ्यांवर वचक ठेवणे जनतेला शक्य होत नाही. तसला प्रकार चीन देशात आहे. तिथे भाषा आणि राहणीमान या मुद्द्यावर जशी दडपशाही चालू आहे. तसाच प्रकार चिन्यांनी पाकिस्तान देशात सुरू केला आहे. मात्र, पाकिस्तानी जनता या मुद्द्यावर आक्रमक होत रस्त्यांवर उतरली आहे. त्यामुळे पंतप्रधान इम्रान खान यांची डोकेदुखी वाढली आहे.

Advertisement

पाकिस्तानी ग्वादर बंदरामध्ये चीनच्या बेल्ट अँड रोड प्रकल्पाच्या म्हणजेच लाखो कोटींच्या चीन-पाकिस्तान इकॉनॉमिक कॉरिडॉरच्या विरोधात लोक रस्त्यावर उतरले आहेत. चिनी प्रकल्पाविरोधात मोठ्या प्रमाणावर नाराजी पसरल्याने पाकिस्तानी राज्य बलुचिस्तानचे प्रशासन हादरले आहे. इम्रान सरकारने पाकिस्तानी संसाधने चीनला दिल्याचा आरोप नागरिकांनी केला आहे. सिंगापूर पोस्टने दिलेल्या वृत्तानुसार, या निदर्शनांमुळे पाकिस्तानमधील चिनी गुंतवणुकीचे शोषण पुन्हा एकदा समोर आले आहे. त्यात म्हटले आहे की, अनेक वर्षे पाकिस्तानात राहूनही चीनला पाकिस्तानचा अंतर्गत संघर्ष पाहावा लागतो. लोकांना मूलभूत प्रशासन आणायचे आहे, परंतु त्यांना प्रादेशिक संसाधने देण्याऐवजी अधिकारी बंदरे बांधण्यासाठी खर्च करत आहेत.

Advertisement

(SEPAC) ची घोषणा 2015 मध्ये $ 4600 दशलक्ष गुंतवणुकीसह करण्यात आली होती. तेव्हापासून वाद आहेत. CPAC अरबी समुद्रातील ग्वादर बंदर पाकिस्तानच्या दक्षिणेकडील चीनच्या पश्चिमेकडील शिनजियांग प्रांताशी जोडेल. या प्रकल्पात रस्ते, रेल्वे आणि तेलाच्या पाइपलाइनही बांधल्या जात आहेत. यामुळे चीनचा अरब देशांशी संपर्क सुधारेल. परंतु ग्वादरच्या कामगिरीने हे सिद्ध केले आहे की CPAC हा पाकिस्तानच्या आर्थिक प्रगतीसाठी रामबाण उपाय नाही तर एक अपूर्ण कल्पना आहे. अहवालानुसार, लोकांच्या चिंतेची पर्वा न करता मोठा विकास कार्यक्रम लादणे केवळ अपयशी ठरेल. चीन आणि पाकिस्तानने ग्वादरमधील गुंतवणूक आणि प्रयत्नांचा पुनर्विचार करण्याची गरज आहे, अन्यथा हा प्रकल्प उद्ध्वस्त होईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply