Take a fresh look at your lifestyle.

काम की बात : सोने पुन्हा चमकले.. पुढील वर्षी देणार इतके टक्के परतावा..

मुंबई : केडिया अॅडव्हायझरीचे संचालक अजय केडिया सांगतात की, कोरोनाच्या नियंत्रणामुळे भारतासह जगभरातील अर्थव्यवस्थांना गती मिळू लागली आहे. यासोबतच महागाईही आव्हान ठरत आहे. अमेरिकेतील किरकोळ महागाई दर 30 वर्षांतील सर्वोच्च आहे, तर भारतातही ती 5-6 टक्क्यांच्या श्रेणीत आहे.

Advertisement

आरबीआयचा रेपो दर 4 टक्क्यांसह अजूनही 20 वर्षांच्या नीचांकी पातळीवर आहे. मार्चनंतर हे प्रमाण वाढू शकते, त्यामुळे कर्ज वगैरे पुन्हा महाग होतील, असा अंदाज आहे. महागाईचा दर असाच वाढला तर त्याचा फायदा सोन्याला नक्कीच होईल.

Advertisement

यासह 2022 च्या पहिल्या सहामाहीत (जुलैपर्यंत) सोने पुन्हा एकदा विक्रमी पातळी ओलांडून 55-56 हजार रुपये प्रति 10 ग्रॅमपर्यंत जाऊ शकते. एकूणच, २०२२ मध्ये सोने १२-१५ टक्के परतावा देऊ शकते.

Advertisement

तसे पाहता लग्नसराईचा हंगाम सुरू झाला असून येथून सोन्याची मागणी वाढण्याची शक्यता आहे. असे असूनही, अर्थव्यवस्थेतील सुधारणांचा वेग वाढला आणि बाजाराला नवीन संधी मिळाल्या, तर सोनेही घसरण्याची शक्यता आहे. गुंतवणूकदारांना सोन्यापेक्षा जास्त परतावा देणार्‍या इक्विटीचा पर्याय मिळेल, ज्यामुळे येथील पैसा शेअर बाजारात जाऊ शकतो. अशा स्थितीत सध्याच्या ४८ हजारांच्या किमतीवरून घसरण होऊन ४२ हजार रुपये प्रति १० ग्रॅमच्या किमतीवर जाऊ शकते. ही घसरण 2022 च्या मध्यापर्यंत येण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

गुंतवणूकदारांसाठी गेली काही वर्षे खूप कठीण गेली आहेत. नोटाबंदी, जीएसटी, सोन्यावरील आयात शुल्कात वाढ आणि कोरोना महामारीमुळे खरेदी नियंत्रणात होती. पुढील वर्षी सोन्याची मागणी गेल्या पाच वर्षांत सर्वाधिक असेल, असा अंदाज आहे. 2020-21 या आर्थिक वर्षात 2.54 लाख कोटी रुपयांची सोन्याची आयात झाली. जी 2012-13 नंतरची सर्वोच्च आहे. 2021-22 मध्ये सोन्याची आयातही हा विक्रम पार करेल असा अंदाज आहे, कारण लग्नसराईचा हंगाम सुरू झाल्यानंतर देशांतर्गत बाजारपेठेतही मागणी वाढत आहे.

Advertisement

गेल्या वर्षभरात बिटकॉइन सारख्या क्रिप्टोकरन्सीचा ट्रेंड खूप वेगाने वाढला आहे. सोन्यात गुंतवलेल्या रकमेपैकी सुमारे 20% रक्कम क्रिप्टोकरन्सीमध्ये जाण्याचा अंदाज आहे. त्यामुळे थेट सोन्याची मागणी कमी होईल. तथापि, जर क्रिप्टोकरन्सीवरील जोखीम वाढली किंवा सरकारने त्याबाबत कठोर नियम केले, तर गुंतवणूकदार पुन्हा एकदा दीर्घ मुदतीसाठी सोन्याला प्राधान्य देतील. तरुण गुंतवणूकदार प्रत्यक्ष सोने खरेदी करण्यापेक्षा गोल्ड ईटीएफ किंवा इतर इलेक्ट्रॉनिक स्वरूपात गुंतवणूक करण्यास प्राधान्य देतात.

Advertisement

किमती वाढण्याची पाच प्रमुख कारणे : डॉलरची घसरण : आंतरराष्ट्रीय बाजारात डॉलरचे मूल्य युरो, पौंडच्या तुलनेत कमी होत आहे.

Advertisement

महागाई : युरोप, अमेरिका, भारतासह सर्व प्रमुख अर्थव्यवस्थांनी वाढत्या महागाईबद्दल चिंता व्यक्त केली आहे.

Advertisement

कोरोना संसर्ग : ब्रिटन, युरोप, रशिया आणि चीनसारख्या देशांमध्ये पुन्हा एकदा कोरोना संसर्गाची प्रकरणे वाढल्याने सोन्याला फायदा होणार आहे.

Advertisement

भू-राजकीय तणाव : अमेरिका, अफगाणिस्तान, चीन आणि मध्य पूर्व देशांमध्ये वाढत्या भू-राजकीय तणावामुळे बाजारपेठेतील अनिश्चितताही वाढली आहे.

Advertisement

रुपयाची घसरण : डॉलरच्या तुलनेत भारतीय चलन ७४.२४ वर आहे, जे ७६ पर्यंत घसरू शकते.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply