Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

जागतिक लाचखोरी क्रमवारी जाहीर : जाणून घ्या भारताला मिळाला कितवा क्रमांक

नवी दिल्ली : 2021 मधील जागतिक लाचखोरीची क्रमवारी जाहीर झाली आहे. लाचलुचपत प्रतिबंधक मानके-सेटिंग संस्था TRACE 194 देश, प्रदेश आणि स्वायत्त आणि अर्ध-स्वायत्त प्रदेशांमध्ये व्यवसाय लाचखोरीच्या जोखमींची यादी करते. या वर्षाच्या आकडेवारीनुसार, उत्तर कोरिया, तुर्कमेनिस्तान, व्हेनेझुएला आणि इरिट्रिया हे देश आहेत ज्यात सर्वात जास्त व्यवसाय लाचखोरीचा धोका आहे, तर डेन्मार्क, नॉर्वे, फिनलंड, स्वीडन आणि न्यूझीलंड हे सर्वात कमी आहेत.

Advertisement

हे स्कोअर चार घटकांवर आधारित आहेत. ज्यात सरकारशी व्यावसायिक संवाद, लाचखोरी प्रतिबंध आणि अंमलबजावणी, सरकार आणि नागरी सेवा पारदर्शकता आणि नागरी संस्था पाळत ठेवण्याची क्षमता, मीडियाची  भूमिका. आकडेवारीनुसार, भारताने आपले शेजारी पाकिस्तान, चीन, नेपाळ आणि बांगलादेश यांना मागे टाकले आहे. दरम्यान, भूतानने 62 वा क्रमांक पटकावला आहे.

Advertisement

भारत 2019 मध्ये 48 गुणांसह 78 व्या, 2020 मध्ये 45 गुणांसह 77 व्या स्थानावर होता आणि यावर्षी 2021 मध्ये 82 व्या स्थानावर आहे.

Loading...
Advertisement

TRACE च्या 2021 लाचखोरी जोखीम मॅट्रिक्सने एका निवेदनात म्हटले आहे की, ज्या देशांमध्ये लोकशाही मागे पडण्याचा अनुभव आला आहे अशा देशांमध्ये गेल्या 10 वर्षांमध्ये व्यावसायिक लाचखोरीचे वातावरण लक्षणीयरीत्या बिघडले आहे. यामध्ये इजिप्त, व्हेनेझुएला, तुर्की, पोलंड आणि हंगेरी या देशांचा समावेश आहे. जागतिक लाचखोरी निर्देशांक दरवर्षी जाहीर केला जातो.

Advertisement

TRACE लाचखोरी जोखीम मॅट्रिक्स संयुक्त राष्ट्र, जागतिक बँक, गोटेनबर्ग विद्यापीठातील V-Dem संस्था आणि वर्ल्ड इकॉनॉमिक फोरमसह आघाडीच्या सार्वजनिक हित आणि आंतरराष्ट्रीय संस्थांकडून संबंधित डेटा संकलित करते. हा डेटा कंपन्यांना प्रत्येक देशात लाच मागण्याच्या संभाव्य धोक्याचे मूल्यांकन करण्यात आणि त्यानुसार अनुपालन आणि योग्य परिश्रम कार्यक्रम तयार करण्यात मदत करतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply