Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. पोल्ट्रीवाल्यांचा जीव पुन्हा टांगणीला; पहा नेमके काय झालेय जोधपुरात

पुणे : मागील वर्षी लाखो पोल्ट्री व्यावसायिकांना झटका देणाऱ्या बर्ड फ्ल्यू नावाच्या आजाराने अनेकांचे दिवाळे निघाले होते. आताही भारतात त्याच पद्धतीने पुन्हा एकदा पोल्ट्रीवाल्यांचा जीव पुन्हा टांगणीला लागला आहे. कारण राजस्थान राज्यासह काही भागात आता परदेशी स्थलांतरित पक्षी मृत्युमुखी पडलेले पाहायला मिळत आहेत. त्यामुळे याच्या बातम्यांकडे सर्वांचे लक्ष लागलेले आहे.

Advertisement

पश्चिम राजस्थानमध्ये पुन्हा एकदा बर्ड फ्लूचा धोका निर्माण झाला आहे. शेकडो किलोमीटरचा प्रवास करून प्रवासी परिंदे कुर्जा (सायबेरियन क्रोंच) या पक्षात आ आजाराची पुष्टी झाली आहे. जोधपूर जिल्ह्यातील कपराडा तलावातील मुरी कुर्जामध्ये बर्ड फ्लूची पुष्टी झाली आहे. बर्ड फ्लूची खात्री होताच संपूर्ण सरकारी कर्मचारी कामाला लागले आहेत. जिल्हाधिकाऱ्यांनी अधिकाऱ्यांची बैठक घेऊन बर्ड फ्लूचा सामना करण्यासाठी आवश्यक ती पावले उचलण्याचे निर्देश दिले आहेत.

Advertisement

सायबेरिया आणि मंगोलियातून लांबचा प्रवास करून दरवर्षी हजारो क्रोंच हिवाळ्याच्या मोसमात मारवाडला येतात. हिवाळा संपल्यावर त्यांचे परतीचे उड्डाण होते. मृत पक्ष्यांचे मृतदेह राष्ट्रीय उच्च सुरक्षा प्राणी रोग संस्था, भारतीय पशुवैद्यकीय संशोधन संस्था, भोपाळ येथे पाठविण्यात आले असून, त्याचा अहवाल प्राप्त झाला असल्याची माहिती जिल्हाधिकाऱ्यांनी दिली. रिपोर्टनुसार, कपराडामध्ये सापडलेला मृत पक्षी एव्हियन इन्फ्लुएंझा व्हायरसने संक्रमित आहेत. भारत सरकारच्या पशुसंवर्धन विभागाने एव्हीयन इन्फ्लुएंझा प्रतिबंधक संदर्भात जारी केलेल्या तपशीलवार मार्गदर्शक सूचनांचे पालन करावे, असे निर्देश त्यांनी दिले आहेत.

Advertisement

या आजारामुळे मृत पक्ष्यांची शास्त्रीय पद्धतीने विल्हेवाट लावणे गरजेचे असल्याचे जिल्हाधिकाऱ्यांनी सांगितले. त्यामुळे पक्ष्याचे शव आढळून आल्यास सर्वसामान्य जनतेने वैद्यकीय व आरोग्य, पशुसंवर्धन व वनविभागाच्या अधिकाऱ्यांना कळवावे, जेणेकरुन प्रोटोकॉलनुसार मृतदेहाची विल्हेवाट लावून संसर्ग रोखता येईल. याशिवाय या रोगाबाबत पोल्ट्री फार्मवरही प्रशासनाकडून तपासणी सुरू आहे. यासोबतच कोणताही पक्षी आजारी किंवा मृत आढळल्यास तत्काळ जवळच्या पशुसंवर्धन विभाग किंवा वनविभागाच्या कर्मचाऱ्यांना कळवा, असा इशाराही देण्यात आला. तसेच, मास्क / ग्लोव्हजशिवाय पक्ष्याला स्पर्श करू नका. याच्या लोकांना सूचना देण्यात आल्या आहेत की आजकाल पक्ष्यांमध्ये अत्यंत संसर्गजन्य विषाणू पसरत आहेत, जो झुनोटिक स्वरूपाचा देखील असू शकतो, त्याला प्रतिबंध करणे हा एकमेव उपचार आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply