Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

डिझेल वाढीचा फटका : 14 वर्षानंतर वाढणार माचीसची किंमत.. 1 डिसेंबरपासून इतक्या रुपयांना मिळणार

नवी दिल्ली : 14 वर्षांनंतर माचीसची किंमत वाढणार आहे. 1 डिसेंबरपासून माचीस बॉक्स उद्योगातील पाच प्रमुख संस्थांच्या प्रतिनिधींनी एकमताने किंमत वाढविण्याचा निर्णय घेतला आहे. याआधी 2007 मध्ये माचिसच्या किमतीत वाढ करण्यात आली होती.

Advertisement

2007 अगोदर माचिसची किंमत 50 पैसे होती. 2007 मध्ये  50 पैशांवरून 1 रुपये करण्यात आली होती. शिवकाशी येथील ऑल इंडिया चेंबर ऑफ मॅचेसच्या गुरुवारी झालेल्या बैठकीत सामन्यांच्या किमती वाढवण्याचा निर्णय घेण्यात आला. आता एका माचीस किंमत 2 रुपये होणार आहे.

Advertisement

कच्च्या मालाच्या किमतीत वाढ झाल्याने ही वाढ करण्यात आली. माचीस तयार करण्यासाठी 14 कच्च्या मालाची आवश्यकता असल्याचे उत्पादकांनी सांगितले. एक किलो लाल फॉस्फरस 425 रुपयांवरून 810 रुपयांवर पोहोचला आहे. तसेच मेणाची पेटी 58 रुपयांवरून 80 रुपये, बाहेरची पेटी फळी 36 रुपयांवरून 55 रुपये आणि आतील पेटीची फळी 32 रुपयांवरून 58 रुपयांवर पोहोचली आहे. कागद, स्प्लिंट, पोटॅशियम क्लोरेट आणि सल्फरच्या किमतीही १० ऑक्टोबरपासून वाढल्या आहेत. डिझेलच्या वाढत्या किमतींनीही या भारात भर पडली आहे.

Loading...
Advertisement

नॅशनल स्मॉल माचीस बॉक्स मॅन्युफॅक्चरर्स असोसिएशनचे सचिव व्ही. एस. सेथुराथिनम यांनी सांगितले की, उत्पादक 600 माचीस बॉक्सेसचे बंडल (प्रत्येक बॉक्समध्ये 50 काडी) 270 ते 300 रुपयांना विकत आहेत. आम्ही आमच्या युनिट्सची विक्री किंमत 60% ने वाढवून 430-480 रुपये प्रति बंडल करण्याचा निर्णय घेतला आहे. यामध्ये 12% जीएसटी आणि वाहतुकीचा खर्च समाविष्ट नाही.

Advertisement

हा उद्योग संपूर्ण तामिळनाडूमध्ये प्रत्यक्ष किंवा अप्रत्यक्षपणे सुमारे चार लाख लोकांना रोजगार देतो आणि 90% पेक्षा जास्त थेट कर्मचारी महिला आहेत. कर्मचार्‍यांना चांगले पगार देऊन अधिक स्थिर कर्मचारी आकर्षित करण्याची उद्योगाची अपेक्षा आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply