Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्यावेळी’ आहे की पैसे कमावण्याचा झटका; पहा कोणत्या कंपन्या देणार पैसेवृद्धीची संधी

मुंबई : 2020 मध्ये शेअर बाजारात आयपीओ जोरदार चर्चेत राहिला. चांगली तरलता स्थिती आणि गुंतवणूकदारांच्या प्रोत्साहनात्मक प्रतिसादामुळे कंपन्यांनी गेल्या वर्षी आयपीओद्वारे कोट्यवधी रुपये जमा केले. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, यंदा आयपीओ बाजार 2021 मध्येही मजबूत राहील. आयपीओ मार्केटमधील हलचल अजून संपलेला नाही. यावर्षीही आयपीओ आणण्यासाठी कंपन्या रांगेत आहेत. बर्‍याच नामांकित कंपन्या येत्या काही महिन्यांत आपला आयपीओ आणतील असे चित्र आहे.

Advertisement

निरमा ग्रुपची कंपनी नुवोको विस्टास कॉर्पोरेशन लिमिटेड, एथनिक रिटेलर किरकोळ विक्रेता कंपनी फॅब इंडिया, भारतातील अव्वल ऑनलाईन मंच नायका, झोमाटो आणि पेटीएम लवकरच आयपीओ दाखल करू शकतात. जेव्हाजेव्हा एखादी खासगी किंवा सरकारी कंपनी सर्वसामान्यांना काही समभाग विकण्याचा प्रस्ताव ठेवते तेव्हा या प्रक्रियेस इनिशिअल पब्लिक ऑफरिंग (आयपीओ) म्हणतात. आयपीओमध्ये गुंतवणूक करून गुंतवणूकदार चांगले पैसे कमवू शकतात.

Advertisement

मागील वर्षी कंपन्यांनी प्राथमिक बाजारातून 31,000 कोटी रुपये जमा केले. त्यावेळी एकूण 16 आयपीओ लॉन्च झाले. 2019 च्या पूर्ण वर्षातही 16 आयपीओद्वारे 12,362 कोटी रुपये जमा झाले होते. 2018 मध्ये 24 कंपन्यांनी आयपीओच्या माध्यमातून 30,959 कोटी रुपये जमा केले होते. वास्तविक, कोरोना विषाणूच्या साथीमुळे देशांतर्गत शेअर बाजाराने सावरण्यास सुरवात केली आहे. हे लक्षात घेता कंपन्या लवकरच आयपीओ घेऊन येतील असे चित्र आहे.

Advertisement

नुवोको : आयपीओद्वारे 5,000 कोटी रुपये जमा करण्यासाठी नुवोकोने सेबीकडे डीआरएचपी दाखल केले आहे. मसुद्यानुसार कंपनी प्राथमिक बाजारात या इश्युमध्ये (आयपीओ) 1,500 कोटी रुपयांचे नवीन शेअर्स जारी करेल. यासह नियोजी एंटरप्राइझ कंपनीच्या प्रमोटर कंपनीच्या शेअर बाजारामध्ये 3,500 कोटींच्या शेअर्सची विक्री करण्याची ऑफर आहे. नुवोको व्हिस्टास एक सिमेंट उत्पादक असून वर्षाकाठी 2232 दशलक्ष टन उत्पादन क्षमता आहे. कंपनीच्या 11 सिमेंट प्लांटमध्ये पाच इंटिग्रेटेड युनिट्स, पाच ग्राइंडिंग युनिट्स आणि एक ब्लेड युनिट आहे.

Advertisement

फॅब इंडिया : फॅब इंडिया 2021 च्या शेवटी स्टॉक एक्सचेंजमध्ये सूचीबद्ध होऊ शकेल. यातून सुमारे 3 हजार कोटी रुपये उभारण्याची कंपनीची अपेक्षा आहे. कंपनीचे मूल्यांकन 1.5 ते 2 अब्ज डॉलर्स दरम्यान असू शकते. माध्यमांच्या वृत्तानुसार, खासगी इक्विटी कंपनी प्रेमजी इन्व्हेस्ट कंपनीमधील आपला संपूर्ण 25 टक्के हिस्सा विकणार आहे. सध्या फॅब इंडियाचे 118 शहरांमध्ये 311 स्टोअर्स आहेत. आर्थिक वर्ष 2020 मध्ये कंपनीच्या निव्वळ विक्रीत वाढ झाली होती, परंतु निव्वळ नफ्यात घट झाली.

Loading...
Advertisement

नायका : स्टॉक एक्सचेंजमध्ये ब्यूटी रिटेलर कंपनी नायका साडेचार अब्ज डॉलर्ससह सूचीबद्ध होऊ शकते. साथीच्या आजारात नायकाला ऑनलाईन विक्रीतून फायदा झाला आहे. Nykaa या आर्थिक वर्षात आयपीओ आणणार आहे. नयकाच्या आयपीओचा आकार 400 ते 500 कोटींच्या दरम्यान असू शकतो. कंपनीच्या मूल्यांकनात मोठी वाढ होण्याचे कारण म्हणजे कोविडमुळे ऑनलाइन खरेदीकडे वाढलेला कल आहे.

Advertisement

झोमाटो : डिलिव्हरी व्यतिरिक्त ऑनलाईन प्लॅटफॉर्मवर विविध रेस्टॉरंट्सचे मेनू पुरवणारी कंपनी सप्टेंबरमध्ये सुमारे 8250 कोटींचा आयपीओ सादर करू शकते. आयपीओकडून मिळालेली रक्कम कंपनीचा व्यवसाय वाढविण्यासाठी वापरली जाईल अशी बातमी आहे. सध्याच्या गुंतवणूकदारांमध्ये अलिबाबाची अँट फायनान्शियल, टायगर ग्लोबल, इन्फ एज. कंपनी आहेत. सध्या 24 देशांमधील सुमारे 10,000 शहरांमध्ये ते आपली सेवा देत आहेत.

Advertisement

पेटीएम : पेटीएम कंपनीच्या बोर्डाने यावर्षी ऑक्टोबर ते डिसेंबर या तिमाहीत आयपीओच्या माध्यमातून सुमारे 22,000 कोटी रुपये जमा करण्याच्या प्रस्तावाला सैद्धांतिक मान्यता दिली आहे. जर कंपनी नियोजनानुसार लक्ष्य गाठण्यासाठी व्यवस्थापित झाली तर ती देशातील सर्वात मोठ्या आयपीओपैकी एक असू शकते. पेटीएमच्या भागधारकांमध्ये अलिबाबाचा अँट ग्रुप (29.71 टक्के), सॉफ्टबँक व्हिजन फंड (19.63 टक्के), सैफ पार्टनर्स (18.56 टक्के), विजय शेखर शर्मा (14.67 टक्के) यांचा समावेश आहे. एजीएच होल्डिंग, टी रोई प्राइस आणि डिस्कवरी कॅपिटल आणि बर्कशायर हॅथवे यांचा एकत्रित हिस्सा 10 टक्क्यांपेक्षा कमी आहे.

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply