Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

5G Network : 5G बाबत महत्वाची बातमी.. पहा, देशातील किती शहरात सुरू होणार सेवा

5G Network : देशात 5G (5G) मोबाइल सेवेच्या (5G Network In India) यशस्वी चाचण्यांनंतर त्या सुरू करण्याची तयारी जोरात सुरू झाली आहे. येत्या एक वर्षात देशातील 500 शहरांमध्ये 5 जी सेवा (5G service) सुरू व्हावी, अशी तयारी आहे. सेवा सुरू होण्याची तारीख लवकरच जाहीर केली जाईल, असेही सेल्युलर ऑपरेटर असोसिएशन ऑफ इंडियाचे महानिदेशक डॉ. एस. पी. कोचर यांनी सांगितले.

Advertisement

ते म्हणाले, की 5G सेवांच्या चाचण्या यशस्वी झाल्या आहेत आणि त्यादरम्यान येणारे अडथळे दूर केले जात आहेत. लवकरच ते काही शहरांमध्ये लाँच केले जातील. या सेवा सुरू झाल्यानंतर अनेक प्रकारची आव्हाने उभी राहतील आणि अनेक बदलही पाहायला मिळतील. 5G सेवांमुळे डेटाचा वेग शंभर पटीने वाढेल, तर संभाषणात अधिक स्पष्टता येईल.

Advertisement

5G सेवांसाठी नवीन स्मार्टफोन खरेदी करावे लागतील. सध्याच्या स्मार्ट फोनमध्ये 5G सेवा चालवता येणार नाही. सध्या 5G सेवा असलेल्या स्मार्टफोनची किंमत किमान 20 हजार रुपये आहे. त्यामुळे कमी किमतीचे स्मार्टफोन देशातच बनवावे लागणार आहेत. कोचर म्हणाले की, 4 जी सेवेद्वारे 5 जी चालविता येत नाही. 5G सेवा दोन पर्यायांसह सुरू करता येते. केवळ 5G सेवा स्वतंत्रपणे चालतील. तर, केवळ नॉन-स्टँडमध्ये 5G सोबत 4G देखील चालेल. त्यामुळे सुरुवातीच्या टप्प्यावर एकेरी नॉन स्टँड सेवा सुरू करण्यात येणार आहे.

Loading...
Advertisement

5G सेवा सुरू झाल्यानंतर, 4G सेवा एकतर नॉन स्टँड अलोन योजनेअंतर्गत घ्याव्या लागतील नाहीतर त्याचे कोणतेही औचित्य नाही. जर कोणी फक्त 4G सेवा (4G Network) वापरत असेल तर तो 5G सेवेवर बोलू शकणार नाही. सध्या 3 किमीवर एकच टॉवर आहे, पण 5G सेवा सुरू करण्यासाठी दर 300 मीटरवर एक लहान टॉवर लागेल हेही आव्हान आहे. यासाठी सध्या अस्तित्वात असलेले विजेचे किंवा टेलिफोनचे खांब वापरण्यात येणार असून, त्यात एक छोटा अँटेना बसवण्यात येणार आहे, मात्र या अँटेनाला सतत वीज लागते, त्यासाठी स्वतंत्र व्यवस्था करावी लागेल.

Advertisement

ते म्हणाले की 5G मोबाइल नेटवर्कमध्ये चीनी उपकरणांना परवानगी नाही. त्यासाठी युरोपीय देशांकडून स्वतंत्र उपकरणे मागवली जात आहेत. सरकारने एक विश्वसनीय पोर्टल तयार केले आहे ज्यात ज्या कंपन्यांची उपकरणे मंजूर झाली आहेत त्यांची यादी आहे. यात एकही चिनी कंपनी नाही.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply