Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Subsidy News: दुधवाल्यांसाठी महत्वाची योजना; पहा सरकारने कोणती आणलीय खास स्कीम

Subsidy News: पुणे : पशुपालक शेतकऱ्यांसाठी ही एक आनंदाची बातमी आहे. (very good news for those farmers who are also cattle farmers) भारतातील पशुपालनाची भूमिका अनेक बाबतीत खूप महत्त्वाची आहे. अशा लोकांना जनावरे पाळण्यासाठी सरकार पैसे देणार आहे. त्यांना या कामासाठी भरीव रक्कम मदत म्हणून दिली जाणार आहे. पण हे पैसे कर्ज (Bank Loan) म्हणून दिले जातील हे लक्षात ठेवा. म्हणजेच पशुपालक हे पैसे त्यांच्या व्यवसायात वापरू शकतील. यासाठी अर्ज कसा करायचा ते अधिक जाणून घ्या. (government will give money to the farmers for raising animals)

Advertisement

तसे सरकार अनेक वर्षांपूर्वीपासून ही योजना राबवत आहे. मात्र फार कमी शेतकऱ्यांना याची माहिती आहे. माहितीअभावी पशुपालकांना शासनाच्या या योजनेचा लाभ घेता येत नाही. या योजनेंतर्गत जनावरे पाळण्यासाठी शेतकऱ्यांना दीड लाख रुपयांहून अधिक मदत मिळू शकते. या प्राण्यांमध्ये गायी, म्हशी (cows, buffaloes) आदींचा समावेश आहे. (livestock farmers are not able to take advantage of this scheme of the government) पशुपालक शेतकरी गायी, म्हशीसारख्या जनावरांचे दूध काढण्याचा व्यवसाय करतात. मात्र यासाठी त्यांना जनावरे खरेदी करण्यासाठी पैशांची गरज आहे. शेतकऱ्यांना आर्थिक मदतीची गरज आहे. ही गरज लक्षात घेऊन शासनाने ही योजना सुरू केली. (Farmers need financial assistance)

Loading...
Advertisement

भारत हा कृषिप्रधान देश आहे. आजही देशातील एकूण लोकसंख्येपैकी 60 टक्के लोकसंख्या शेतीशी निगडीत आहे. त्यामुळे सरकारने शेतकऱ्यांना किसान क्रेडिट कार्ड दिले आहे. किसान क्रेडिट कार्डमुळे शेतकरी (Kisan Credit Card to the farmers) त्यांच्या पैशांमुळे अनेक रखडलेली कामे करतात. त्यांना किसान क्रेडिट कार्डने गरजेच्या वेळी पैसे मिळतात. 2020 मध्ये, केंद्र सरकारने किसान क्रेडिट कार्डप्रमाणेच पशु किसान क्रेडिट कार्ड (central government introduced the Pashu Kisan Credit Card) सादर केले. माहितीअभावी शेतकरी पशुपालक क्रेडिट कार्ड घेत नाहीत. तुम्ही पशु किसान क्रेडिट कार्डसाठी ऑनलाइन तसेच ऑफलाइन अर्ज करू शकता.

Advertisement

या कार्डसाठी तुमच्या जवळच्या सरकारी बँकेशी (nearest government bank) संपर्क साधा. तुम्हाला बँकेकडून अर्ज मिळेल. आवश्यक माहिती भरल्यानंतर ती बँकेत जमा करा. काही औपचारिकतेनंतर, तुम्हाला बँकेकडून 1.80 रुपयांपर्यंत कर्ज घेण्याची सुविधा मिळेल. या पैशावर, तुम्हाला किसान क्रेडिट कार्डवर जेवढे व्याज द्यावे लागेल तेवढेच व्याज द्यावे लागेल. कर्ज खाते योग्यरित्या व्यवस्थापित केल्यास क्रेडिट कार्डवर 3 टक्के सूट देखील आहे. केंद्रीय मत्स्यव्यवसाय, पशुसंवर्धन आणि दुग्धव्यवसाय मंत्री, पुरुषोत्तम रुपाला यांनी (Union Minister of Fisheries, Animal Husbandry and Dairying, Purushottam Rupala) 14 जुलै 2022 रोजी आयोजित AHIDF परिषदेत, दुग्धव्यवसाय आणि मत्स्यव्यवसाय क्षेत्राचे महत्त्व अधोरेखित केले आणि उद्योजकांना या क्षेत्राचा विकास करण्यासाठी आणि ग्रामीण भागातील शेतकरी आणि लोकांसाठी रोजगार निर्माण करण्यासाठी (importance of dairy and fisheries sector and encouraged entrepreneurs to develop this sector and generate employment for farmers and people in rural areas) प्रोत्साहित केले. रुपाला म्हणाले होते की सरकार शेतकऱ्यांचे उत्पन्न दुप्पट करण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करत आहे आणि पशुपालकांना किसान क्रेडिट कार्ड (KCC) देण्यासाठी आक्रमकपणे काम करत आहे. (government is trying its best to double the income of the farmers and is working aggressively to provide Kisan Credit Cards (KCC) to the cattle farmers)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply