Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Maharashtra Politics: तर होणार मोठा खेळ..! अशावेळी शिंदे सरकारला बसणार झटका

Maharashtra Politics: मुंबई : महाराष्ट्रात शिंदे सरकार स्थापन (Shinde government in Maharashtra) होऊन तब्बल 2 महिन्यांहून अधिक काळ लोटला आहे. मात्र, नुकत्याच झालेल्या मंत्रिमंडळ विस्तारात शिंदे गटातील केवळ नऊ आमदारांनी मंत्रिपदाची शपथ घेतली आहे. अशा स्थितीत एकनाथ शिंदे यांना पाठिंबा देणारे 31 आमदार अजूनही मंत्रिपदाच्या (Eknath Shinde are still hoping for ministership) आशेवर आहेत. मात्र शिंदे यांना सर्वांना आणि त्यातही मनाजोगते मंत्रीपदे मिळणे फार कठीण आहे. यावर आमदारांनाही आता खात्री वाटत नाही. त्यामुळे त्यांच्यात नाराजीही दिसून येत आहे. त्यामुळे एकनाथ शिंदेंसोबत आलेले अनेक आमदार आता माजी मुख्यमंत्री आणि शिवसेना प्रमुख उद्धव ठाकरेंकडे (former Chief Minister and Shiv Sena chief Uddhav Thackeray) परत येऊ शकतात, अशी चर्चाही महाराष्ट्राच्या राजकीय वर्तुळात सुरू झाली आहे. तसे झाले तर एकनाथ शिंदे यांच्या अडचणीत वाढ होणार आहे.

Advertisement

आमदारांच्या नाराजीमुळे एकनाथ शिंदे यांना मंत्रिमंडळाचा दुसरा विस्तार करता येत नसल्याचीही चर्चा आहे. प्रत्येकाला मंत्रिपद देणे शक्य नाही, हे शिंदे यांना माहीत आहे. त्याचवेळी त्यांचा मित्रपक्ष आणि महाराष्ट्रातील सर्वात मोठा पक्ष भाजपचे आमदारही स्वत:साठी मंत्रिपदाची स्वप्ने पाहत आहेत. अशा स्थितीत शिंदे गटाचे आमदार कितपत टिकतील याबाबत साशंकता व्यक्त होत आहे. याशिवाय शिंदे गटालाही उद्धव ठाकरे गटाने सर्वोच्च न्यायालय आणि निवडणूक आयोगासमोर (challenged by the Uddhav Thackeray group before the Supreme Court and the Election Commission) आव्हान दिले आहे. अशा स्थितीत एकनाथ शिंदे यांच्यासमोर एका बाजूला विहीर आणि दुसऱ्या बाजूला आड अशी परिस्थिती आहे. तसेच शिंदे गटाच्या आडात इतके मंत्रिपद नाहीत, तर भाजप या गटाच्या पोहऱ्यात तरी किती येऊ देईल याचीही साशंकता आमदारांसह सामान्य नागरिकांना वाटत आहे. एकूणच हे सरकार औटघटकेचे ठरण्याची अनेकांना शक्यता वाटत आहे.

Loading...
Advertisement

शिंदे गटाचा दावा आहे की त्यांच्याकडे दोन तृतीयांश बहुमत आहे, म्हणजे 37 शिवसेना आमदारांचा पाठिंबा आहे. शिंदे मात्र आपल्याला शिवसेनेचे 40 आमदार आणि 10 अपक्षांचा पाठिंबा असल्याचा दावा करत आहेत. 40 पैकी चार आमदारही बंड करून उद्धव ठाकरेंच्या छावणीत सहभागी झाले, तर एकनाथ शिंदे यांच्या अडचणीत वाढ होऊन ते पक्षांतरविरोधी कायद्याच्या कचाट्यात अडकू शकतात. शिवसेनेचे एकूण 54 आमदार आहेत. अशा स्थितीत एकनाथ शिंदे यांना दोन तृतीयांश बहुमत म्हणजेच 37 आमदारांचा पाठिंबा राखणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे. त्यामुळे एकनाथ शिंदे सातत्याने आपल्या आमदारांची समजूत काढण्याचा व मन वळविण्याचा प्रयत्न करत आहेत. जेणेकरून त्यांच्या सरकारला कोणताही धोका नाही.

Advertisement

महाराष्ट्र सरकारच्या शेवटच्या मंत्रिमंडळ विस्तारात एकूण 18 मंत्र्यांनी शपथ घेतली. मुख्यमंत्री आणि उपमुख्यमंत्री (chief minister and deputy chief minister) यांचे विलीनीकरण झाले तर आतापर्यंत एकूण 20 मंत्री झाले आहेत. याशिवाय शिंदे सरकार आणखी 23 आमदारांना मंत्री करू शकते. तर एकट्या शिंदे गटाचे 31 आमदार मंत्रिपदाच्या प्रतिक्षेत आहेत. तर मुख्यमंत्र्यांना मंत्रिमंडळात भाजप आमदारांना समान वाटा द्यावा लागतो. मात्र, भाजप संख्याबळानुसार अधिक पदांवर दावा करत आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply