Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Electric Vehicles Fast Charging: कार चार्ज होणार फास्ट..! मात्र, त्यासाठी लागणार ‘इतका कालावधी’

Electric Vehicles Fast Charging: मुंबई : एकापेक्षा एक नवीन तंत्रज्ञान असलेली इलेक्ट्रिक वाहने (electric vehicles and car) बाजारात आणण्यासाठी जगभरातील वाहन उत्पादकांमध्ये स्पर्धा सुरू आहे. तसेच जगभरात इलेक्ट्रिक वाहनांना खूप पसंती दिली जात आहे. मात्र तरीही त्यांची विक्री पेट्रोल डिझेल वाहनांच्या तुलनेत खूपच कमी आहे आणि याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे या वाहनांना चार्ज होण्यासाठी खूप वेळ लागतो. त्यामुळे लांबचा प्रवास लक्षात घेऊन ही वाहने घेण्यास सध्या अनेकजण कचरत आहेत. (sales are still very less than petrol diesel vehicles and the biggest reason for this is that these vehicles take a lot of time to charge)

Advertisement

या वाहनांमधील ही समस्या लक्षात घेता, काही अमेरिकन शोधकांनी बॅटरी अशा प्रकारे चार्ज केली आहे की ती कारमध्ये वापरल्यानंतर इलेक्ट्रिक कार 0 ते 90 टक्के पर्यंत फक्त 10 मिनिटे घेतात. हे तंत्रज्ञान अद्याप त्याच्या सुरुवातीच्या टप्प्यात आहे आणि पूर्णपणे विकसित होण्यासाठी सुमारे 5 वर्षे लागतील. यामुळे इलेक्ट्रिक कारच्या बाजारात नवी क्रांती येणार आहे. शास्त्रज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, या तंत्रज्ञानाला अंतिम स्वरूप देण्यास थोडा वेळ लागू शकतो, परंतु या तंत्रज्ञानाने सुसज्ज गाड्या आल्यानंतर या विभागात मोठी क्रांती होईल. ज्याचा परिणाम मोठ्या संख्येने इलेक्ट्रिक वाहने वापरणाऱ्या लोकांवर होईल. या संशोधनाचे प्रमुख आणि इडाहो नॅशनल लॅबोरेटरीचे प्रमुख एरिक ड्यूफेक यांनी सांगितले आहे की, लवकरच लोकांना हे तंत्रज्ञान पंपांवर पाहता येणार आहे.

Loading...
Advertisement

जलद चार्जिंग का आवश्यक आहे? (Why is fast charging needed?) : सध्या सर्व गाड्या वेगवेगळ्या तंत्रज्ञानाचा वापर करून चार्ज होण्यासाठी वेगवेगळा वेळ घेत आहेत. सध्या सर्वात हळू चार्जिंग तंत्रज्ञान EV चार्ज करण्यासाठी 40-50 तास घेते, तर सर्वात वेगवान चार्जिंग तंत्रज्ञानाला सुमारे एक तास लागतो. जलद चार्जिंगची सर्वात मोठी समस्या ही आहे की यामुळे वाहनाच्या बॅटरीला आग लागू शकते किंवा तिचे आयुष्य कमी होऊ शकते. त्यामुळे वाहनांच्या कामगिरीवरही वाईट परिणाम होतो. या समस्या लक्षात घेऊन संशोधकांची टीम असे तंत्र विकसित करण्यात गुंतली आहे जेणेकरून बॅटरीमध्ये अशा समस्या दिसू नयेत. बॅटरी चार्जिंगचे हे नवे तंत्रज्ञान आल्यानंतर इलेक्ट्रिक कारच्या विक्रीला नक्कीच मोठी गती येईल. (biggest problem with fast charging is that it can cause a fire in the vehicle’s battery or reduce its life)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply