Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Helmet new rule: घातल्यावरही होणार दंड..! पहा नेमका काय आहे auto sector साठी नवा नियम

Helmet new rule: मुंबई : प्रवासादरम्यान दुचाकीस्वार आणि मागील प्रवासी दोघांसाठी हेल्मेट (Wearing headgear is mandatory for both) घालणे अनिवार्य केलेले आहे. विना हेल्मेट पकडल्याबद्दल पोलीस अशावेळी दिल्लीत पावती फाडत आहेत. त्याचवेळी मोटार वाहन कायद्यात हेल्मेटबाबत (Motor Vehicle Act regarding helmets) आणखी एक नवा नियम आला असून, त्यात हेल्मेट घातल्यानंतरही वाहतूक पोलिसांचे चालान कापले जात आहे. त्यासाठी जाणून घेऊया काय आहे हेल्मेटबाबत नवीन नियम.

Advertisement

काय आहे नियम जाणून घ्या : जर तुम्ही हेल्मेट घालून दुचाकी चालवत असाल, परंतु तुम्ही चुकून किंवा जाणूनबुजून हेल्मेटचा पट्टा लॉक केला नसेल, तर तुमचे चलन कापले जाऊ शकते. वाहतूक पोलीस अशा व्यक्तीला पकडून चालान कापत आहेत. मोटार वाहन कायद्यानुसार (Motor Vehicle Act) यासाठी तुम्हाला 1000 रुपयांच्या चलनाला सामोरे जावे लागू शकते.

Advertisement

हेल्मेटबाबत मंत्रालयाचा नवा नियम : रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालय (Ministry of Road Transport and Highways  / MoRTH) नुसार, हेल्मेटमध्ये उच्च दर्जाचा फोम वापरला जावा आणि त्याची किमान जाडी 20-25 मिमी असावी. सर्व हेल्मेटसाठी आयएसआय मार्क अनिवार्य आहे.

Loading...
Advertisement

लहान मुलांनाही हेल्मेट सक्ती : काही महिन्यांपूर्वी भारत सरकारकडून अशी घोषणा करण्यात आली होती की नऊ महिने ते चार वर्षे वयोगटातील मुलांना दुचाकीवर बसताना हेल्मेट घालावे लागेल. मात्र, या नियमाची अद्याप अंमलबजावणी झालेली नाही. मोटार वाहन कायद्यानुसार चार वर्षांवरील मुलांनी दुचाकीवरून प्रवास करताना हेल्मेट घालणे बंधनकारक आहे. कायद्याचे उल्लंघन केल्याबद्दल मुलाच्या पालकांना मोठ्या चलनाला सामोरे जावे लागू शकते.

Advertisement

भारतात अर्धे हेल्मेट घालणे कायदेशीर आहे का? : भारतातील मोटार वाहन कायद्यानुसार, अर्धे हेल्मेट घालणे हा गुन्हा आहे, कारण त्यामुळे डोक्याला संपूर्ण संरक्षण मिळत नाही. तथापि, आधी उल्लेख केलेला कलम १२९(अ) तुम्ही वापरू शकता अशा फुल-फेस हेल्मेट संबंधित काही विशिष्टता देखील अनिवार्य करते. (wearing half a helmet is a crime, as it does not provide complete protection to the head)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply