Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health News : खाद्य पदार्थांबाबत मोठा खुलासा.. पॅकेटबंद खाद्य पदार्थांबाबत लोकांनी व्यक्त केले ‘हे’ मत

Health News : पॅकबंद खाद्य पदार्थांवर आरोग्यविषयक (Health) इशारे देणे बंधनकारक करावे, अशी लोकांची इच्छा आहे. एका ऑनलाइन सर्वेक्षणात 91.4 टक्के लोकांनी हे सांगितले. ते म्हणाले की, पॅकेटबंद खाद्य पदार्थात फॅट, मीठ, साखर (Sugar) आदींची माहिती ग्राहकांसाठी पॅकेटवर असावी. ही चेतावणी पॅकेटच्या वर आणि समोर असावी जेणेकरून ते सहज दिसू शकेल.

Advertisement

Advertisement

नुकत्याच झालेल्या या सर्वेक्षणात 20 हजारांहून अधिक लोकांनी भाग घेऊन आपले मत व्यक्त केले. त्यांचा असा विश्वास आहे की भारतीय अन्न सुरक्षा आणि मानक प्राधिकरण (FSSAI) ने लवकरच ग्राहकांच्या आवडीनिवडी लक्षात घेऊन खाद्य पदार्थांच्या लेबलबाबत मसुदा जारी केला पाहिजे. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) ने निर्धारित केलेल्या मर्यादेपेक्षा जास्त पॅकेज केलेल्या खाद्य पदार्थांमध्ये मीठ आणि साखरेचे प्रमाण दर्शविणारी लेबल वापरून त्यांना सुरक्षित वाटेल का असे विचारले असता, सर्वेक्षणातील 99 टक्के प्रतिसादकर्त्यांनी होय असे उत्तर दिले.

Loading...
Advertisement

याव्यतिरिक्त, 95 टक्के लोकांना फूड पॅकेट्सवरील चेतावणी लेबल्समध्ये चरबी, मीठ आणि साखरेचे प्रमाण स्पष्टपणे नमूद असावे असे वाटते. डब्ल्यूएचओने ग्राहकांच्या आरोग्याचे रक्षण करण्यासाठी पॅकबंद खाद्य पदार्थांमध्ये चरबी, साखर आणि मीठ यांची वैज्ञानिक मर्यादा निश्चित केली आहे. इन्स्टिट्यूट फॉर गव्हर्नन्स, पॉलिसीज अँड पॉलिटिक्स (IGPP) द्वारे 2 ते 6 जुलै दरम्यान हे सर्वेक्षण केले गेले ज्यामध्ये 22 हजार 647 लोकांनी भाग घेतला. ट्विटरवर केलेल्या या सर्वेक्षणात इंग्रजी आणि हिंदी अशा दोन्ही भाषांमध्ये प्रश्न विचारण्यात आले. आयजीपीपीचे संचालक मनीष तिवारी म्हणाले की, या निर्णयामुळे ग्राहकांना अस्वास्थ्यकर अन्न पदार्थ खाण्यापासून परावृत्त केले जाऊ शकते.

Advertisement

हे उल्लेखनीय आहे की 2021 च्या जागतिक पोषण अहवालानुसार, असंतुलित आणि अस्वास्थ्यकर आहार (Diet) तसेच असंसर्गजन्य रोग (NCDs) संबंधित धोकादायक आहारामुळे 2018 मध्ये सुमारे 12 दशलक्ष लोकांचा मृत्यू झाला. भारतामध्ये मधुमेह (Diabetes) आणि लठ्ठपणासह एनसीडीमध्ये चिंताजनक वाढ होत आहे. यामुळे देशाच्या आरोग्य व्यवस्थेवरचा भार वाढत आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply