Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

China Taiwan Tension : तैवान संकटावर भारताने दोन्ही देशांना केले ‘हे’ आवाहन; जाणून घ्या..

China Taiwan Tension : तैवान (Taiwan) संकटाला आपल्या पहिल्या प्रतिसादात भारताने शुक्रवारी सांगितले की दोन्ही बाजूंनी एकतर्फी कारवाई करण्यापासून परावृत्त केले पाहिजे. तैवानच्या मुद्द्यावर भारताच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने सांगितले की, इतर अनेक देशांप्रमाणेच भारतालाही अलीकडच्या घडामोडींबद्दल काळजी वाटत आहे. मंत्रालयाने म्हटले आहे, की आम्ही संयम ठेवण्याची विनंती करतो आणि एकतर्फी कृती करण्यापासून परावृत्त करतो ज्यामुळे स्थिती बदलते. भारताने (India) तणाव कमी करण्यासाठी आणि प्रदेशात शांतता आणि स्थिरता राखण्यासाठी प्रयत्न करण्याचे आवाहन केले आहे.

Advertisement

Loading...
Advertisement

तैवानमधील सद्यस्थितीबाबत परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते अरिंदम बागची (Arindam Bagchi) म्हणाले की, “अन्य अनेक देशांप्रमाणेच भारतही अलीकडील घडामोडींमुळे काळजीत आहे. आम्हाला संयम पाळायचा आहे, स्थिती बदलण्यासाठी एकतर्फी कारवाई टाळायची आहे, तणाव कमी करायचा आहे आणि शांतता राखायची आहे. ‘एक-चीन धोरणा’बाबत (One China Policy) भारताच्या भूमिकेवर विचारलेल्या प्रश्नावर ते म्हणाले की, भारताची संबंधित धोरणे सर्वज्ञात आणि सातत्यपूर्ण आहेत, त्यांची पुनरावृत्ती करण्याची गरज नाही.

Advertisement

तैवान बेटावर आठवडाभर चाललेल्या लष्करी सरावानंतर चीनने पुन्हा एकदा तैवानवर आक्रमण करण्याची धमकी दिली आहे. दरम्यान, तैवानने स्वत:च लष्करी सराव सुरू केला असून चीनने (China) स्वशासित लोकशाहीच्या दाव्यावर जोरदार टीका केली आहे. तैवानच्या जनतेला धमकावण्याचा चीनचा प्रयत्न आणि संभाव्य हमल्याची रणनिती हे अमेरिकी सभागृहाच्या अध्यक्षा नॅन्सी पेलोसी (Nancy Pelosi) यांनी गेल्या आठवड्यात तैपेईला (Taipei) भेट दिल्याचा परिणाम आहे. यामुळे दोन्ही देशांतील तणाव वाढला आहे. चीनने तैवानवर आक्रमणाचीही धमकी दिली आहे. त्यामुळे तणाव आणखी वाढला आहे. या मुद्द्यावर काही देश चीनच्या बाजूने तर काही देश तैवानचे समर्थन करत आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply