Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Inflation : महागाईचे चटके जगालाही.. जाणून घ्या, कोणत्या देशात किती वाढलीय महागाई ?

Inflation : भारतात महागाई (Inflation) शिगेला पोहोचली आहे आणि भारताच्या महत्त्वाच्या समस्यांपैकी एक आहे. खाद्यपदार्थांपासून सर्वच वस्तूंचे दर लक्षणीय वाढले आहेत. दरम्यान, सध्या केवळ भारतातच (India) महागाई वाढत नाही, तर जगभरात महागाई सातत्याने वाढत असल्याचेही बोलले जात आहे. अमेरिका (America), चीन (China) यांसारख्या देशांची उदाहरणे देताना सांगितले जात आहे की, दरांमध्येही लक्षणीय वाढ झाली आहे. अशा परिस्थितीत खरेच तसे आहे का हे जाणून घेणे गरजेचे आहे आणि प्रत्येक देशात महागाई वाढत आहे.

Advertisement

चला तर मग जाणून घेण्याचा प्रयत्न करूया की भारतात नाही तर जगभरात महागाई वाढत आहे. जागतिक चलनवाढीचा सर्वत्र परिणाम होत आहे का? तर जाणून घ्या या प्रकरणी जगभरातील बँका, तज्ञ काय म्हणतात…

Advertisement

Advertisement

रॉयटर्सच्या एका विशेष अहवालानुसार, दीर्घ काळापासून महागाईचा सामना करणाऱ्या जगातील दोन सर्वात मोठ्या अर्थव्यवस्थांना आता आशा आहे की वाढत्या किमतीची परिस्थिती संपुष्टात येईल, म्हणजेच आता वाढत्या महागाईपासून सुटका होईल. अहवालानुसार, यूएसमध्ये पेट्रोलच्या (Petrol) किमतीत तीव्र घट झाल्यामुळे, जुलैमध्ये किरकोळ किमतीत कोणतीही वाढ झाली नाही, ही अमेरिकनांसाठी चांगली बातमी आहे.

Loading...
Advertisement

त्याच वेळी, चीनमधील फॅक्टरी-गेट महागाई वार्षिक आधारावर 17 महिन्यांच्या सर्वात कमी पातळीवर आली आहे आणि किरकोळ किंमत देखील सतत घसरत आहे. जर आपण बँकांकडे पाहिले तर फेडरल रिजर्व्हच्या अधिकाऱ्यांचा असा विश्वास आहे की दुसऱ्या सहामाहीत महागाई कमी होईल. त्याच वेळी, युरोपियन सेंट्रल बँक तिसऱ्या तिमाहीत त्यात वाढ अपेक्षित आहे.

Advertisement

जागतिक बाजारपेठेत कच्च्या मालाच्या दरात घट झाली आहे, जे अलीकडे महागाई वाढण्याचे कारण होते. त्याचबरोबर तेल, गहू, तांबे अशा अनेक प्रमुख वस्तूंच्या किमती घसरल्या आहेत. याशिवाय रेफिनिटिव इंडेक्स क्रूड ऑइल (Crude Oil) ते ऑरेंज ज्यूसच्या किमती मे महिन्यात गाठलेल्या शिखरापेक्षा 20 टक्क्यांनी कमी आहेत. चीनपासून अमेरिका आणि युरोपमधील (Europe) मंदीच्या दरम्यान ही घट कमी जागतिक मागणी दर्शवते असे मानले जाते. त्याच वेळी, जगभरातील घाऊक किमतींमध्ये सातत्याने वाढ होत आहे.

Advertisement

असे सांगितले जात आहे की युरोपमधील बिले अद्याप कमी होण्याची शक्यता नाही. याचे कारण असे की युरोपमधील गॅसची किंमत रशियाकडून (Russia) होणाऱ्या निर्यातीवर अवलंबून आहे, त्यामुळे त्याचा दर अजूनही खूप जास्त आहे. यूकेमध्ये (United Kingdom) गॅस स्टोरेजची समस्या आहे, त्यामुळे वीज बिल वाढू शकते. त्याचवेळी जर्मनीतील (Germany) पेट्रोल पंपावरील सबसिडी संपुष्टात येऊ शकते.

Advertisement

आता बर्‍याच देशांचे बँकर्स काहीतरी चांगले होण्याची आशा बाळगून आहेत. याशिवाय महागाईचा दर कमी होऊन तो 2 टक्के किंवा 3 टक्क्यांपेक्षा जास्त राहू शकतो, असे मानले जाते. रॉयटर्सचे म्हणणे आहे की काही अर्थशास्त्रज्ञांनी सांगितले आहे की हे संकट दूर होण्यास एक वर्ष लागेल आणि 39 टक्के अर्थशास्त्रज्ञांनी सहमती दर्शविली की यास एक वर्षापेक्षा जास्त वेळ लागू शकतो.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply