Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

China Taiwan Tension : युरोपातील ‘या’ लहान देशांनी दिला चीनला झटका; तैवान मुद्द्यावर घेतला ‘हा’ मोठा निर्णय

China Taiwan Tension : तैवानच्या (Taiwan) मुद्द्यावर अमेरिकेने राजकीय भूमिका घेतल्यास गंभीर परिणाम होण्याच्या धमक्या असूनही लाटविया (Latvia) आणि एस्टोनियाने (Estonia) गुरुवारी चीनमधील सहकार्य गटातून माघार घेतली. बाल्टिक देश लिथुआनियाने (Lithuania) गेल्या वर्षी चीन (China) आणि डझनहून अधिक मध्य आणि पूर्व युरोपीय देशांचा समावेश असलेल्या सहकार्य गटातून माघार घेतली. लोकशाही-शासित तैवानवर लष्करी दबाव वाढवल्याबद्दल पाश्चात्य देशांकडून चीनवर सतत टीका होत असताना हा निर्णय समोर आला आहे. चीन तैवानचा भूभाग असल्याचा दावा करतो. युक्रेनवरील (Ukraine) हल्ल्याच्या वेळी रशियाला (Russia) पाठिंबा देऊन चीननेही रशियाबरोबरील संबंध मजबूत केले आहेत.

Advertisement

Advertisement

वृत्तसंस्था रॉयटर्सच्या वृत्तानुसार, गेल्या वर्षाच्या अखेरीस तैवानला दूतावास उघडण्याची परवानगी दिल्यानंतर लिथुआनिया आणि चीनमधील संबंध बिघडले. लाटवियाच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने म्हटले आहे, की चीन सहकार्य गटामध्ये देशाचा सहभाग चालू ठेवणे सध्याच्या आंतरराष्ट्रीय वातावरणात आमच्या धोरणात्मक उद्दिष्टांशी सुसंगत नाही. विशेष म्हणजे, चीनचे परराष्ट्र मंत्री वांग यी यांनी इतर देशांना तैवानबाबत अमेरिकेच्या राजकीय भूमिकेचे पालन न करण्याचा इशारा दिला. असे केल्यास त्याचे परिणाम भयंकर होऊ शकतात, अशी धमकी चीनच्या परराष्ट्रमंत्र्यांनी दिली.

Loading...
Advertisement

गुरुवारी प्रकाशित केलेल्या विधानांमध्ये, लॅटव्हिया आणि एस्टोनिया या दोघांनीही सांगितले की ते नियमांवर आधारित आंतरराष्ट्रीय सुव्यवस्था आणि मानवी हक्कांचा आदर करत चीनशी रचनात्मक आणि व्यावहारिक संबंधांसाठी काम करत राहतील. एस्टोनियाच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने या प्रकरणावर अधिक भाष्य केले नाही. रीगा, लाटव्हिया आणि टॅलिनमधील चिनी दूतावासांनी या घटनेवर टिप्पणीसाठी केलेल्या विनंतीला त्वरित प्रतिसाद दिला नाही.

Advertisement

बल्गेरिया, क्रोएशिया, झेक प्रजासत्ताक, ग्रीस, हंगेरी, रोमानिया, स्लोव्हाकिया आणि स्लोव्हेनिया हे चीनच्या सहकार्य संघटनेतील देश आहेत. तथापि, गट सोडण्यासाठी देशाच्या संसदेत आवाज उठल्यानंतर, चेक प्रजासत्ताकच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने मे महिन्यात सांगितले की मोठ्या प्रमाणावर चीनी गुंतवणूक आणि परस्पर फायदेशीर व्यापाराचे आश्वासन पूर्ण केले जात नाही.

Advertisement

 

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply