Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

China : चिन्यांचा आहे ‘हा’ धोकादायक प्लान.. जगातील अनेक देशांच्या सुरक्षेला धोका.. जाणून घ्या..

Please wait..

दिल्ली – FBI आणि MI-5 च्या प्रमुखांनी इशारा दिला आहे की चीन (China) मोठ्या प्रमाणावर सायबर हेरगिरी करत आहे. त्याने असेही म्हटले आहे, की ड्रॅगन इतर सर्व मोठ्या देशांपेक्षा जास्त हॅकिंग करत आहे. त्यांच्या पहिल्या संयुक्त संबोधनात, MI5 महासंचालक केन मॅकॅलम आणि FBI संचालक ख्रिस रे यांनी याला जगाच्या आर्थिक आणि राष्ट्रीय सुरक्षेसाठी धोका असल्याचे म्हटले आहे.

Advertisement

“तुम्ही अत्याधुनिक तंत्रज्ञान, आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स (AI), प्रगत संशोधन किंवा उत्पादन विकासात गुंतलेले असाल, तर तुमचे ज्ञान CCP साठी महत्त्वाचे असण्याची शक्यता आहे. ते पुढे म्हणाले, की “जर तुमची चिनी बाजारपेठेत (Chinese Market) उपस्थिती असेल किंवा तुम्ही तसे करण्याचा प्रयत्न करत असाल, तर तुमच्या कल्पनेपेक्षा त्याकडे अधिक लक्ष देण्याची गरज आहे. मानवी इतिहासासाठी हा सर्वात मोठा धोका ठरू शकतो.”

Advertisement

MI5 आता सातपट अधिक चीनच्या घडामोडींची चौकशी करत आहे. हे 2018 मध्ये देखील केले गेले. त्याच वेळी, एफबीआय चीनमध्ये दररोज दोन नवीन गुप्तचर तपास (Investigation In China) सुरू करत आहे. ब्रिटेनमधील थेम्स हाऊस येथील एमआय 5 मुख्यालयात व्यावसायिक नेते आणि वरिष्ठ शिक्षणतज्ञांना दिलेल्या भाषणात त्यांनी ही टिप्पणी केली. ते म्हणाले, की “मार्केटवर वर्चस्व गाजविण्यासाठी त्यांना आवश्यक असलेल्या प्रमुख तंत्रज्ञानाची ते ओळख करतात. मग ते तंत्रज्ञान (Technology) चोरण्यासाठी ते प्रत्येक साधन त्यांच्या शस्त्रागारात टाकतात. यामुळे उद्योगात नोकरीचे गंभीर संकट निर्माण होते. त्यांच्याकडे जेट इंजिनचे अत्याधुनिक तंत्रज्ञान चोरण्याचा प्रयत्न केला. यासाठी त्यांनी त्यांच्या हॅकर्सना नियुक्त केले.

Advertisement
Loading...

दोघांनीही अधिकाऱ्यांना नोकरीच्या ऑफर किंवा तंत्रज्ञान सौद्यांपासून सावध राहण्याचा इशारा दिला आहे. एका प्रसंगात मॅकॅलम म्हणाले की एका ब्रिटिश विमानचालन तज्ज्ञाची ऑनलाइन भरती करण्यात आली होती. त्यांनी दोनदा चीनला भेट दिली. तेथे त्याच्याकडून लष्करी विमानांची तपशीलवार तांत्रिक माहिती विचारण्यात आली आणि पैसे देण्यात आले.

Advertisement

Advertisement

दरम्यान, रे म्हणाले, की “चीनी हॅकर्सनी अमेरिकी नेटवर्कवर (American Network) 10 हजार पेक्षा जास्त वेबशेल किंवा बॅकडोअर्स स्थापित करण्यासाठी मायक्रोसॉफ्ट एक्सचेंज सर्व्हर सॉफ्टवेअरला लक्ष्य करण्याचा प्रयत्न केला आहे.” मॅकॅलम म्हणाले, की “अशा परिस्थितीत तुम्ही आमच्या मार्गदर्शकांपर्यंत पोहोचले पाहिजे. जर तुमच्याकडे स्थापित चॅनेलद्वारे किंवा सीपीएनआय वेबसाइटद्वारे काही ऑफर असतील तर सावध रहा.

Advertisement

Advertisement

यूके (United Kingdom) आणि अमेरिका (America) चीनबद्दलच्या त्यांच्या वृत्तीच्या बाबतीत संशयी आहेत. यूकेने गेल्या वर्षी 2027 च्या अखेरीस त्याच्या 5G नेटवर्कमधून Huawei ने पुरवलेली सर्व उपकरणे काढून टाकण्याचे वचन दिले होते. वॉशिंग्टनमधील चिनी दूतावासाचे प्रवक्ते लिऊ पेंग्यू यांनी एका निवेदनात दावा केला आहे की, अमेरिकन राजकारणी चीनला बदनाम करत आहेत आणि खोटे आरोप करून चीनला धोका दर्शवत आहेत.

Advertisement

तैवानला घेरण्यासाठी चीन खेळणार ‘हा’ धोकादायक खेळ; अनेक देशांच्या चिंतेत वाढ

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply