Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘या’ आहेत 7 गोष्टी; ज्यामुळे देश चालला आहे अधोगतीच्या मार्गाने

भारत आपली सभ्यता, संस्कृती, धर्म, कला आणि योगासाठी जगभरात प्रसिद्ध आहे. जगातील सर्वात मोठा लोकशाही देश भारत आपल्या ऐतिहासिक वारशासाठीही जगप्रसिद्ध आहे. दरवर्षी जगातील कोट्यावधी लोक आपल्यातील हा सांस्कृतिक वारसा जाणून घेण्यासाठी आणि समजण्यासाठी भारतात येतात. परंतु गेल्या काही दशकांपासून आम्ही भारतीय आपल्या काही वाईट कृत्यांमुळे देशाची संस्कृती खराब करण्याचा प्रयत्न करीत आहोत.

Advertisement
  1. 20 व्या शतकाच्या तुलनेत 21 व्या शतकात भारतात महिलांवरील बलात्काराच्या घटनांमध्ये सातत्याने वाढ होत आहे. एनसीआरबीच्या आकडेवारीनुसार, देशात दररोज बलात्काराच्या 88 घटना घडतात, तर बर्‍याच घटनांमध्ये अहवाल नोंदविला जात नाही.
  2. देश बदलत आहे, परंतु काही लोकांचे विचार कधीही बदलत नाही. आजही देशातील अनेक स्त्रियांवर हुंड्यासाठी छळ केला जातो. बऱ्याच घटनांमध्ये, नवरा, सासू आणि सासरे हुंड्यासाठी सुनेला मारण्यास घाबरत नाहीत. हुंड्यामुळे दररोज 20 महिला आपला जीव गमावतात.
  3. आजही दररोज 6 महिने ते 17 वर्षे वयोगटातील मुलांबरोबर बलात्काराच्या घटना समोर येत आहेत. बर्‍याच प्रकरणांमध्ये, आरोपी कुटुंबातील फक्त एक सदस्य आहे. सुशिक्षित असूनही काही लोक अशा घृणास्पद कृत्ये करून माणुसकीला लाजवतात.
  4. समान लैंगिक विवाहाला जगातील कित्येक देशांमध्ये कायदेशीर मान्यता प्राप्त आहे, परंतु आजही आपल्या देशात एलजीबीटीक्यू(LGBTQ+) समुदायाच्या लोकांना समाजाचा भाग मानले जात नाही. या समाजातील लोकांना दूर ठेवले जाते. छक्का, हिजडा असे चिडवले जाते, जे गैर आहे.
  5. एकविसाव्या शतकातही लोक सुधारण्याचे नाव घेत नाहीत. आजही आपल्या देशात एखाद्याच्या चेहर्‍यावर, रंगावर, शरीरावर काही भाष्य होणे सामान्य आहे. चिंकी, काळू, छोटु, मोटा, असे शब्द वापरले जातात.
  6. ‘बाल कामगार’ भारतात बेकायदेशीर आहे, असे असूनही बरेच लोक बालमजुरीला प्रोत्साहन देत आहेत. आजही देशातील घरे, कारखाने, ढाब्यांमध्ये लहान मुलांना कामाला लावले जात आहे, ज्यामुळे केवळ देशाचे भविष्यच नाही तर देशाची संस्कृतीही ढासळत आहे.
  7. मुद्दा काहीही असो, आपल्या देशातील राजकारणी त्यावर वक्तव्य करायला विसरणार नाहीत. मग ती बलात्काराची घटना असो वा जातीय घटना. राजकारणी त्यांच्या चिथावणीखोर आणि असंवेदनशील विधानांनी देशाची चव घालण्याचे काम करतात.

संपादन : स्वप्नील पवार

Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| डेलीहंट | फेसबुक | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Loading...
Advertisement

मो. 9503219649

Advertisement

ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply