Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

नेपाळच्या या नशील्या मधासमोर दारू तर काहीच नाही; जगभरातून आहे या मधाला मागणी

मध हा आपल्या आरोग्यासाठी फायदेशीर आहे. दररोज मध घेतल्याने बरेच रोग बरे होतात. मात्र आहे आम्ही तुम्हाला अशा हिमालयीन क्लिफ मधमाश्यांमधील मधाविषयी सांगणार आहोत, जे एखाद्या अंमली पदार्थांपेक्षा कमी नाही. या मधमाश्या जगातील सर्वात मोठ्या मधमाश्या आहेत. त्या विषारी फळांपासून रस गोळा करतात. त्यांच्या मधला ‘लाल मध’ म्हणतात. जास्त प्रमाणात नाशिल्या पदार्थांव्यतिरिक्त या मधात अनेक औषधी गुणधर्म देखील आहेत.

Advertisement

या मधामुळे सेक्सची इच्छा वाढते. हा मध नेपाळच्या दुर्गम भागात आढळतो. गुरुंग ट्राइबच्या लोकांनी बर्‍याच संघर्षानंतर हा मध शोधून काढला. या मधाची जगभरात लोकप्रियता आहे. मधुमेह, उच्च रक्तदाब आणि लैंगिक शक्ती यासाठी फायदेशीर आहे. या मधाला त्याच्या नशेमुळे जास्त मागणी आहे.

Advertisement

या मधाची नशा Absinthe सारखी असते. Absinthe हे एक मादक पेय आहे ज्यावर बर्‍याच देशांमध्ये बंदी आहे. या मधाचे जास्त सेवन केल्यास हृदयरोग आणि Hallucination ची समस्या उद्भवू शकते.

Advertisement

हा मध काढणारे हे काम अत्यंत जोखीम घेऊन करतात. दोरीच्या मदतीने अनेक  उंचच उंच टेकड्यांवर चढाव करणे, मधमाश्यांच्या धूरातून पळून जाणे, संतप्त मधमाश्यांच्या मधमाशांना दफन करणे आणि तीन दिवस सतत मध गोळा करणे हे विशेष आणि अत्यंत धोकादायक बनते. इथे दरवर्षी सुमारे 20-50 गॅलन मध तयार होते.

Advertisement

जगभरातील लोक मधासाठी येथे येतात. बरेच लोक येथे स्थानिक शिकारींना बेमौसम मध काढण्यासाठी पैसे देतात, ज्याचा पर्यावरणावर परिणाम होतो.

Advertisement

संपादन : स्वप्नील पवार

Loading...
Advertisement

कृषीरंग | ताज्या बातम्यांसाठी फॉलो करा www.krushirang.com

Advertisement

| डेलीहंट | फेसबुक | जिओ न्यूज एक्स्प्रेस | गुगल न्यूज | AMP | ट्विटर | व्हाट्सऍप | टेलिग्राम | सिग्नल | 

Advertisement

मो. 9503219649

Advertisement

ईमेल : krushirang@gmail.com

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply